cây ngũ gia bì có tác dụng gì?

quanghung12

Thành viên
cây này trồng cảnh có ổn ko? nó có tác dụng chữa bệnh gì ko?
mời các anh chị cho em ý kiến.

HieuAnDong

Thành viên
Gửi bạn vài thông tin về cây này:
Ngũ gia bì vừa làm cảnh, vừa làm thuốc
Ngũ gia bì còn có tên là cây chân chim, sâm non, thuộc loại cây cảnh đắt tiền. Trong Đông y, nó được dùng chữa đau nhức xương khớp, đau bụng, suy nhược...

Ngũ gia bì có 2 loại (chân chim và nhiều gai), đều là cây thuốc quí thuộc họ Nhân sâm. Bài viết này chỉ đề cập đến cây Ngũ gia bì chân chim, tên khoa học Scheffera octophylla (Lour) Harms. Cây cao 2-8 m. Lá kép hình chân vịt, mọc so le, có 6-8 lá chét hình trứng. Cụm hoa mọc thành chùm tán, hoa nhỏ màu trắng. Quả mọng hình cầu, đường kính 3-4 mm, khi chín có màu tím đen, trong có 6-8 hạt.

Cây mọc nhiều ở các tỉnh phía Bắc, miền Trung và có nhiều ở dãy Nam Trường Sơn. Ngay cả vùng đồng bằng cũng trồng tốt. Gần đây, ngũ gia bì chân chim được xem là cây cảnh đẹp thuộc loại “cao cấp”, đắt tiền.

Các nghiên cứu hiện đại cho thấy ngũ gia bì có những tác dụng tốt trong điều trị các bệnh về nội khoa. Trong Đông y, nó là một vị thuốc quý có tác dụng làm mạnh gân cốt, trừ phong, đau nhức xương khớp, đau bụng, trẻ em vận động cơ bắp yếu, hạn chế đi lại, chống suy nhược thần kinh, tăng trí nhớ, kháng viêm, giảm đau, hạ sốt...

Ngũ gia bì có tác dụng rất tốt trong điều trị các bệnh mạn tính ở người cao tuổi, tăng sức đề kháng, bồi dưỡng sức khỏe, trị đau nhức khớp ở phụ nữ tuổi tiền mãn kinh. Nó có tác dụng tốt với bệnh nhân suy giảm chức năng gan, rối loạn nhẹ bilirubin máu toàn phần. Ngũ gia bì còn có tác dụng hạ đường máu ở những bệnh nhân đái tháo đường tụy, điều trị sau phẫu thuật. Không được dùng cho những bệnh nhân đường máu thấp.

Rượu ngũ gia bì: Ngũ gia bì cạo sạch lớp bẩn dính bên ngoài vỏ; rửa sạch, thái nhỏ, phơi khô, sao vàng, xay tán thành bột. Cứ 100 g bột ngũ gia bì, cho 1 lít rượu gạo 45 độ ngâm trong 10 ngày, lắc đều trước khi uống, uống 1 cốc con trước mỗi bữa cơm chiều. Tác dụng: Chữa đau nhức khớp xương, giúp ăn ngủ ngon.

Đơn thuốc cho phụ nữ: Ngũ gia bì, mẫu đơn bì, xích thược, đương quy mỗi vị 40 g, sao vàng tán nhỏ, ngày uống 2 lần, mỗi lần 4 g. Bài này rất tốt cho phụ nữ tuổi cao, người lao động nặng, mỏi mệt toàn thân, hơi thở ngắn (thường thở ra, xây sẩm mặt mày), cảm sốt ra nhiều mồ hôi, ăn uống kém, ngủ ít.
(theo SK&ĐS)

huong84

Thành viên tích cực
em nghe nói cây này còn có tác dụng đuổi muỗi nữa đúng ko ạ, nhưng cây này có mùi hơi ghê a ạ

ditimmatkhau

Quản lý mới
cây này đuỗi muỗi tốt mà, bác cứ trồng xen kẽ vài cây vào vườn là đi thăm vườn hok bị muỗi đốt, hihi!

trechoihoa

Thành viên

em nghe bác HieuAnĐong nói cây Ngũ Gia Bì thuộc loại cây cảnh đẹp, đắt tiền, cao cấp nhưng theo em thấy cây chả đẹp gì cả (chỉ là ý kiến chủ quan của em thôi), cành lá thì mọc lung tung, ít cành dăm lắm, mà lá lại to như như lá mít. Còn nếu mà làm thuốc được thì chẳng lẽ lại cắt cây trong chậu sắc uống à. ở nhà bố em có trồng mấy cây nhưng em chả bao bao giờ tưới cả vì nhìn xấu lắm, hồi xưa mà bố em cấm hút thuốc, em nghe nói cây Ngũ Gia Bì khử được mùi thuốc lá nên em trốn ra đằng sau cây hút trộm nhưng bố em vẫn ngửi thấy mùi rồi lôi em vào nhà đánh cho một trận nên bây giờ nhớ lại vẫn tức. Còn cái vụ trừ muỗi thì em không biết nữa. Nói chung có bác nào định trồng Ngũ Gia Bì làm cây cảnh thì em khuyên là không nên trồng vì có tốn công mà cũng chẳng bao gìơ có được cây đẹp đâu.
Trên đây là ý kiến chủ quan của e thôi, nếu không phải các bác bỏ qua cho.<:p