Cây này có thể làm cảnh được không?!

thichhoamai

Thành viên
Chào các anh!
Hôm rồi về quê thấy trong bụi nhà hàng xóm có cây lạ lạ, hay hay nhưng không biết là cây gì. Định mua (có thể xin cũng cho) mang về làm cây cảnh nhưng phân vân không biết cây này là cây gì, có thể làm cảnh và có giá trị gì về nghệ không không, nếu tạo hình thì cắt như thế nào?! Mấy anh cho em lời khuyên với. Dưới đây là một số hình của cây (chụp bằng di động), cây to bằng cái gàu nhựa múc nước giếng.
* MẶT TRƯỚC

*MẶT BÊN

* HÌNH CÀNH (CÂY NÀY CÓ GAI) VÀ LÁ

baoson980

Thành viên
Cứ thấy đẹp là làm cảnh đc bạn à,cây này nếu từ trước tới giờ chưa ai làm cảnh mà mình lấy về tạo dáng ra cây cảnh người ta càng nể mà mình càng vui.

thoaphumobile

Quản lý mới
Chào các anh!
Hôm rồi về quê thấy trong bụi nhà hàng xóm có cây lạ lạ, hay hay nhưng không biết là cây gì. Định mua (có thể xin cũng cho) mang về làm cây cảnh nhưng phân vân không biết cây này là cây gì, có thể làm cảnh và có giá trị gì về nghệ không không, nếu tạo hình thì cắt như thế nào?! Mấy anh cho em lời khuyên với. Dưới đây là một số hình của cây (chụp bằng di động), cây to bằng cái gàu nhựa múc nước giếng.
* MẶT TRƯỚC

*MẶT BÊN

* HÌNH CÀNH (CÂY NÀY CÓ GAI) VÀ LÁ
cây này ở quê mình đã có người chơi, chính sác tên cây này là quýt ô rô nha bạn .cây rất khó sống khi đào bạn phải lấy cả bầu đất nhé.

TVcoire

Thành viên tích cực
Hình như là cây Tầm Xọong thì phải.Mà thân gốc thì giống Trắc gai, phân vân quá:D

Quýt Rừng nha
-----------------------------------
Đúng là cây quýt rừng,sách vở ghi là cây"độc lực". Nên đào cây nhỏ thôi vào mùa mưa thì dể sống,còn như cây trong hình thì khó sống đấy bạn ạ! Cây ít rể và đào có bầu đất càng tốt.

TVcoire

Thành viên tích cực
Găng quả mọng đây mà một loại quả có múi cứng điêng còn loại này quả tròn mọng chín có màu vàng xậm, gốc đẹp là chơi thôi chả cứ cây gì.

thichhoamai

Thành viên
Em rất cảm ơn các anh đã quan tâm! sau một hồi tìm hiểu (theo sách báo khoa học) các loại cây mà mấy anh đưa ra thì em thấy cây em định bứng về không phải một trong các loại: Găng, găng tu hú, quýt rừng, quýt ô rô,....nhưng nói chung cây dáng như vậy là chơi cảnh được đúng không mấy anh?!
Giờ có cao nhân nào giúp em cây này nên cắt tỉa cành, tán thế nào cho đẹp với, em ngắm và nghĩ mãi mà không ra thế nào cho ứng ý!
Xin cảm ơn!

haokiet

Thành viên
cây này là cây găng tu hú nha bạn. ai mà nóng trong người hái lá đân uống rất mát. tiểu gắc nước vàng uống vào là hết liền đó bạn.
- chờ cao nhân phát họa bạn kham khảo phương án này
- chỉ phát khảo theo cảm tính, quan trọng nhất là bạn nuôi và thường siêng uống và chăm cho cây hoàng thiện