Cây Linh Sam sau 2 năm

snake

Thành viên tích cực
Cây Linh Sam này nuôi được 2 năm từ khi chưa có cái mầm nào. Ngày đầu mang về như 1 cành củi khô mong ngóng 1,2... ngày rồi 1 tuần, 2 tuần .... mãi 4 tuần mới nhú 1 cái mầm, thật sung sướng khi đón nhận cái mầm đầu tiên..... Rồi cái mầm lại bị lũ chuột cắn mất, ngồi tiếc rồi hận lũ chuột. Đặt bẫy, cài chông :D, rồi mượn cả khẩu súng săn về để diệt lũ chuột ~X(. Rồi cái mầm khác cũng được mọc ra lần này chúng được bảo vệ kỹ càng hơn...... và rồi bao ngày, hôm nay cũng được đặt vào cái chậu mới chuẩn bị đón nhận thành quả.

Nhìn từ trên xuống

Thân lũa cực đẹp

Bệ cũng đẹp phết :D

snake

Thành viên tích cực
Có khi nào phải mắc màn ngủ cạnh để canh chuột ko anh
chúc mừng anh
Không phải mắc màn nhưng 23h30 vẫn vác súng để tiêu diệt lũ chuột kết quả hạ được 4 con và sát thương 2 con khác :D.

vanphuoc25hue

Thành viên
An toàn điện là gì?
Đồ gia dụng sử dụng điện ngày nay không thể thiếu trong mỗi gia đình. Tuy nhiên, nếu bất cẩn, các tai nạn do điện xảy ra bất cứ lúc nào với những hậu quả rất đáng tiếc. Để hiểu rõ vấn đề này hơn bạn cần tìm hiểu về khóa học huấn luyện an toàn một cách chi tiết hơn

Dưới đây là những mẹo nhỏ giúp bạn giữ an toàn mỗi khi tiếp xúc với đồ điện.

Khi không sử dụng các máy móc, thiết bị có sử dụng điện, bạn nên rút phích cắm điện.

Dụng cụ sử dụng điện phải được giữ cách xa nguồn nước. Không để bất kỳ đồ đạc chạy bằng điện nào gần chậu rửa, chậu nước, đường ống nước, không chạm vào chúng khi tay bạn chưa khô.

Máy vi tính, ti vi cũng như máy móc có tỏa nhiệt khi hoạt động nên được đặt ở nơi không khí lưu thông thuận lợi, đừng nên đặt các vật khác lên trên chúng.

Thường xuyên kiểm tra các hệ thống dây điện xem chúng có bị trầy xước hay đứt gãy không. Tránh tự ý thay đổi phích cắm. Nếu phích cắm không thể ăn khớp với ổ cắm bạn nên sử dụng một phích nối phù hợp. Cách tốt hơn bạn cần đi học khóa huan luyen an toan điện, để hiểu rõ bản chất vấn đề hơn

Bất kỳ ổ cắm nào không được sử dụng đến nên được dán lại hoặc vô hiệu hóa.

Tại bãi cỏ và trong vườn, bạn nên thường xuyên cắt tỉa gọn gàng cây cối, tránh để chúng vướng víu đến các dòng điện xung quanh.

Nếu thấy bất kỳ dây điện nào bị rơi hay thõng xuống, bạn cũng không nên đến gần và chạm vào. Tốt nhất nên báo cho kỹ sư điện hay nhà quản lý biết để xử lý kịp thời.

Không nên sử dụng hoặc cho phép việc dùng dây điện vào các mục đích khác với khuyến cáo ban đầu của nó. Cụ thể là không dùng dây điện để xích thú cưng, cột hàng hóa…

Nên kiểm định an toàn trước khi cho chúng hoạt động

Bạn hãy nhớ rằng dây điện cũng như dụng cụ điện không tồn tại vĩnh cửu, chúng sẽ hao mòn theo thời gian. Khi mua sắm đồ điện, nên chọn sản phẩm có chất lượng tốt, hàng chất lượng thấp bên cạnh các vấn đề hư hỏng trong quá trình sử dụng còn tiềm ẩn các nguy cơ không an toàn cho người dùng.
Theo: PNO

XEM THÊM NỘI DUNG KHÓA HOC AN TOÀN ĐIỆN.

a. Các khái niệm cơ bản
Làm cho người học nắm được:.
- Nguyên lý vận hành của mạch điện
- Khái niệm cơ bản về : dòng điện, mạch điện, điện trở, vật dẫn, nối đất, cách điện
b. Các kiến thức cụ thể về bảo vệ chống điện giật:

.1. Các tai nạn có liên quan đến điện
Làm cho người học nắm được hiện tượng, nguyên nhân và mức độ nguy hiểm của các tai nạn điện chủ yếu: điện giật, bỏng do điện giật, ngã do điện giật, cháy nổ do điện
2. Các nguy cơ gây ra điện giật
Làm cho người học nắm được các nguy cơ gây ra điện giật trong quá trình sản xuất:
Vật dẫn để trần.
Ổ cắm và phích cắm, dây dẫn điện không đảm bảo
Không có nối đất hoặc nối đất không tốt
Mạch điện bị quá tải
3. Các biện pháp phòng tránh điện giật
Làm cho người học nắm được các nguyên lý, phương pháp thực hiện các biện pháp đảm bảo an toàn chủ yếu để phòng tránh điện giật:
Sử dụng cầu chì, CB, ELCB đúng công suất
Nối đất vỏ thiết bị
Luôn kiểm tra dây nối, phích cắm của thiết bị cầm tay trước khi sử dụng.
Che chắn, cách ly các vật dẫn để trần.
Luôn cắt điện hoàn toàn trước khi sửa chữa điện.
4. Cách nhận biết tình trạng thiết bị điện không đảm bảo an toàn
Làm cho người học nắm được các dấu hiệu và biểu hiện mất an toàn về điện:
CB hay ELCB bị ngắt
Thiết bị, dây nối hay ổ cắm bị nóng
Cách điện bị hư hỏng
5.Kiểm tra cuối khóa
Theo hình thức trắc nghiệm.
http://kiemdinhvn.com

Cần chú ý về vấn đề kiem dinh và huấn luyện an toàn, đảm bảo đúng theo quy trình, đề phòng sự cố đáng tiếc xảy ra
cảm ơn! nhưng chú mày nhầm chổ rồi!

anthom

Thành viên
Anh a cây đẹp quá ạ, quả chậu tầu cũng đẹp nữa ạ. Chúc mừng anh nhé.! Tiên thể em ở LĨnh Nam, HM. Anh ở chỗ nào a? Hôm nào em qua nhà anh giao lưu dc ko a?

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
cây có cốt và lũa đẹp quá anh, nhưng nếu của em thì em cắt bỏ 2 chi bên phải đi nhìn cây sẽ đơn giản và cô đọng hơn, thanks anh đã chia sẻ

thanul

Thành viên
Cây Linh Sam này nuôi được 2 năm từ khi chưa có cái mầm nào. Ngày đầu mang về như 1 cành củi khô mong ngóng 1,2... ngày rồi 1 tuần, 2 tuần .... mãi 4 tuần mới nhú 1 cái mầm, thật sung sướng khi đón nhận cái mầm đầu tiên..... Rồi cái mầm lại bị lũ chuột cắn mất, ngồi tiếc rồi hận lũ chuột. Đặt bẫy, cài chông :D, rồi mượn cả khẩu súng săn về để diệt lũ chuột ~X(. Rồi cái mầm khác cũng được mọc ra lần này chúng được bảo vệ kỹ càng hơn...... và rồi bao ngày, hôm nay cũng được đặt vào cái chậu mới chuẩn bị đón nhận thành quả.

Nhìn từ trên xuống

Thân lũa cực đẹp

Bệ cũng đẹp phết :D

cây đẹp quá anh ơi, chúc mưng anh có cây đẹp!!!:-bd

snake

Thành viên tích cực
Cây đẹp quá anh, mang sang vườn chưa anh
Anh vừa chuyển chậu hôm nay, cây này uốn và định hướng là tác phẩm đầu tay nên còn phải sửa lại nhiều. Để cây khỏe vài hôm a sẽ mang sang vườn.
==================================
Anh a cây đẹp quá ạ, quả chậu tầu cũng đẹp nữa ạ. Chúc mừng anh nhé.! Tiên thể em ở LĨnh Nam, HM. Anh ở chỗ nào a? Hôm nào em qua nhà anh giao lưu dc ko a?
Nhà anh ở Yên Sở hôm nào rảnh mời em ghé thăm.

dinhhunganh

Thành viên tích cực
2 năm mà chi cành to thế chắc bạn chăm cũng tốt lắm. Cây làm lũa và bôi thuốc vào chắc nhìn phê lắm. Thanks bạn đã chia sẻ.

gato68

Thành viên tích cực
Hì! Cây đẹp quá. Nhà nhiều chuột thì chuyển xuống đây em nuôi hộ cho >:) dùng súng thấy sợ quá, chẳng may trẻ con táy máy nghịch là mệt lắm

ngockien

Super Moderator
Mấy phôi của anh nuôi trên sân thượng cũng hai năm rồi còn chưa có gì để làm ,em nuôi tốt thật đó cây tương lai lắm :D

anthom

Thành viên
Nhất trí anh a. Hôm nào em qua anh nhé. Anh ở khu nào Yên Sở ạ? Sở hạ hay thượng ạ,?
Anh vừa chuyển chậu hôm nay, cây này uốn và định hướng là tác phẩm đầu tay nên còn phải sửa lại nhiều. Để cây khỏe vài hôm a sẽ mang sang vườn.
==================================

Nhà anh ở Yên Sở hôm nào rảnh mời em ghé thăm.