Cây linh sam của em vậy là chết chưa ạ? Xin giúp đỡ ạ!

dangdailoi8193

Thành viên mới
Em chưa có kinh nghiệm chơi bonsai, nhưng em thấy ba em trồng nên thấy thích và xin 1 cây linh sam về để ngắm, 2-3 ngày đầu em không tới nước và để ở nơi cũng ít ánh nắng trực tiếp, giờ cây linh sam của em lá khô héo chuyển thành nâu rất nhiều ạ, mong anh chị, cô chú giúp dùm em có phải cây của em đã chết rồi không và có cách nào cứu chữa được không ạ. Đây là hình cây của em, ở ngoài nhìn khô và sẫm lắm, chụp bằng điện thoại thì thấy tươi hơn 1 chút ạ, em cám ơn nhiều ạ.

Cóntruction_PR

Thành viên tích cực
cây của bạn là siêu rí tân phú, chủng loại này cần nhiều nước và phân ( ko được ngập nước). Cây của bạn giờ mang đi ngâm nước tầm 15 đến 30 phút.
Bạn lắc nhẹ tán cây nếu là rụng thì cây có khả năng sống. Nếu lá vẫn dính trên cành thì khả năng chết cao, nếu sông cũng bỏ chi nhiều.

dangdailoi8193

Thành viên mới
cám ơn anh nhiều ạ, em rung thấy lá rụng ít là sao sống ko anh
==================================
cây của bạn là siêu rí tân phú, chủng loại này cần nhiều nước và phân ( ko được ngập nước). Cây của bạn giờ mang đi ngâm nước tầm 15 đến 30 phút.
Bạn lắc nhẹ tán cây nếu là rụng thì cây có khả năng sống. Nếu lá vẫn dính trên cành thì khả năng chết cao, nếu sông cũng bỏ chi nhiều.
Cám ơn anh nhiều ạ, em rung thấy lá rụng ít lắm ạ, vậy có sống ko anh, ngâm nước nhiều qua có được ko anh, em cám ơn nhiều lắm ạ

Last edited:

kyniemsua

Thành viên
Vặt lá hết đi bạn. Đem mát để
==================================
Lặt lá hết đi bạn tưới nước đầy đủ đem chổ không có nắng để. Không chừng có hoa chơi đấy

Last edited:

Thai tue

Thành viên tích cực
Tân Phú để thế này sợ không cứu được, tôi cũng bị như vậy cây cũng chết. Giống này cần giữ ẩm thường xuyên

ducmf

Thành viên
Giống Ls Ninh Thuận khỏe lắm mà bị vầy còn k cứu đc. Như này thì khó nói lắm. Mình cũng bị như vậy . Bạn vặt hết lá tưới đẫm gốc đem vào mát trùm bao nilon lại rồi theo dõi nếu bung lá mới thì ăn mừng.

samphanrang

Thành viên tích cực
Không ngờ bạn có hoa chơi nhưng chơi truoc tểt.....cây vẫn khoe......cứu cây thế nào thì AE huong dẫn ở trên đều đúng cả.

NDQ

Thành viên
Dù có sống em nó khả năng bị tật nguyền rất cao ( bỏ chi ). Thôi cây của Ba cố mà chăm cho em nó ... hihi .