Cây khế thịnh vượng

luchuuthanh

Thành viên
Lúc trước tôi có xây nhà ,làm thác đổ ,dưới có hồ cá trên hồ cá có trồng cây NGÂU . các công việc làm đều trắc trở , nhìn kỷ lại gần như trắng tay, tôi chỉ thay đổi bố cục thay cây ngâu bằng cây khế mà công việc khác hẳn , mọi công việc hoàn toàn suôn sẻ , công việc thay đổi tăng chóng mặt , khác hẳn hoàn toàn chỉ sau hai tháng , và giờ công việc ổn định mang đến tài lộc mà mình không ngờ tới và vẫn trên đà phát triển tốt .
Tôi nghe có người nói cây khế có trăm mắt, không biết có phải như vây không?
Nay nhờ anh em trên diễn đàn ai hiểu biết về phong thủy đặc biệt là phong thủy của cây khế xin chỉ giúp .

Hoangcm

Thành viên Mua Bán
anh thành chắc có nghe người xưa có câu <ăn khế trả vàng>nên em thấy ông bà ta hay trồng cây khế trước sân nhà để hưởng được nhiều tài lộc đó anh .hơn nữa cây khế lại có tuổi thọ sống rất lâu ....

Ngoc_Quang

Thành viên
Lúc trước tôi có xây nhà ,làm thác đổ ,dưới có hồ cá trên hồ cá có trồng cây NGÂU . các công việc làm đều trắc trở , nhìn kỷ lại gần như trắng tay, tôi chỉ thay đổi bố cục thay cây ngâu bằng cây khế mà công việc khác hẳn , mọi công việc hoàn toàn suôn sẻ , công việc thay đổi tăng chóng mặt , khác hẳn hoàn toàn chỉ sau hai tháng , và giờ công việc ổn định mang đến tài lộc mà mình không ngờ tới và vẫn trên đà phát triển tốt .
Tôi nghe có người nói cây khế có trăm mắt, không biết có phải như vây không?
Nay nhờ anh em trên diễn đàn ai hiểu biết về phong thủy đặc biệt là phong thủy của cây khế xin chỉ giúp .
Chắc bạn tìm đc cây khế trong cổ tích rồi đó , và hơn nữa theo thuyết duy tâm nói là có thể mệnh của bạn hợp với loại cây đó .

gato68

Thành viên tích cực
có thể bạn không tin, nhưng tôi tin, điều đó có thật.:)
Nghe như chuyện "đẽo cày giữa đường" nhỉ. Khi bạn trồng cây Ngâu có người bảo là trông cây này chỉ đem lại những điều đen đủi, lam ăn thì thua lỗ. chỉ nghê thế thôi thì những người mê tín như bạn sẽ lo nghĩ, không chú tâm vào công việc nữa=> thua lỗ là điều tất nhiên. Rồi đến khi có người bảo bạn trồng cây Ngâu bằng cây khế sẽ đem lại nhiều may mắn, khi bạn làm vây thì tinh thần bạn sẽ thảnh thơi không phải lo nghĩ nữa. bạn tập trung vào việc làm của mình=> làm ăn phát đạt. Vậy thì bạn nghĩ cây Khế đó đem lại may mắn cho mình thôi. Nhưng rồi sẽ có một ngày có người lại bảo cây khế này không đem lại may mắn cho bạn nữa=> bạn sẽ bỏ cây khế và trồng vào đó một cây khác mà bạn nghĩ nó đem lại may mắn cho mình. :confused: :confused: Với tôi chơi cây gì cũng được. Chỉ để lúc rảnh rỗi tôi lại ngồi ngắm nó, nhìn nó, ... để cho quên đi những lúc mệt nhọc. Tôi chỉ khuyên bạn đừng đem yếu tố tâm linh vào cây cảnh như vậy Đôi lời góp ý có gì không phải bạn bỏ quá cho :) :)

hathanhvinh

Thành viên tích cực
Việc nay nghe cũng hay, hay !!! Mình cũng nghe truyền miệng tương đối giống bạn, chỉ có điều khác tí. chuyện như thế này:
Từ ngoài vào nhà: Bên trái trồng 1 cây khê; bên phải trồng 1 cây mai vàng là rất tốt. nhà mình cũng trồng như thế và cũng bình yên vô sự.

luchuuthanh

Thành viên
Nghe như chuyện "đẽo cày giữa đường" nhỉ. Khi bạn trồng cây Ngâu có người bảo là trông cây này chỉ đem lại những điều đen đủi, lam ăn thì thua lỗ. chỉ nghê thế thôi thì những người mê tín như bạn sẽ lo nghĩ, không chú tâm vào công việc nữa=> thua lỗ là điều tất nhiên. Rồi đến khi có người bảo bạn trồng cây Ngâu bằng cây khế sẽ đem lại nhiều may mắn, khi bạn làm vây thì tinh thần bạn sẽ thảnh thơi không phải lo nghĩ nữa. bạn tập trung vào việc làm của mình=> làm ăn phát đạt. Vậy thì bạn nghĩ cây Khế đó đem lại may mắn cho mình thôi. Nhưng rồi sẽ có một ngày có người lại bảo cây khế này không đem lại may mắn cho bạn nữa=> bạn sẽ bỏ cây khế và trồng vào đó một cây khác mà bạn nghĩ nó đem lại may mắn cho mình. :confused: :confused: Với tôi chơi cây gì cũng được. Chỉ để lúc rảnh rỗi tôi lại ngồi ngắm nó, nhìn nó, ... để cho quên đi những lúc mệt nhọc. Tôi chỉ khuyên bạn đừng đem yếu tố tâm linh vào cây cảnh như vậy Đôi lời góp ý có gì không phải bạn bỏ quá cho :) :)
Có thể bạn đọc bài bạn cảm giác đó là 1 vấn đề trừu tượng , tự suy diễn.
Nhưng mỗii người có một suy nghĩ khác nhau ,bản thân tôi là đạo phật nhưng nếu có dịp về bh bạn hãy ghé tôi chơi , nhà tôi không thờ bất cứ gì ,tôi mua bán cả thần tài và thổ địa tôi cũng không thờ , chủ yếu mình có làm đươc hay không cũng là do mình,
Trên diễn đàn có mục mới tôi thấy vấn đề hay tôi mới post bài , và chủ yếu tôi chỉ tìm hiểu phong thủy về cây khế thôi bạn ah, tôi nói có thể các bạn không tin . Tùy bạn
Tôi kể sơ bạn nghe nhé , tôi xây nhà vào tháng bảy âm lịch khởi công , bạn biết tháng bảy al là tháng cô hồn tôi còn chưa kiêng cử , cây ngâu tôi trồng được khoảng 15 ngày tôi bị mất xe SH 150i ,mọi công việc trở nên khó khăn hơn bao giờ hết , hơn một tháng nữa trôi qua , tôi dự định bán nhà trả nợ , Tôi có nghĩ Ngâu là buồn nên kiếm cây khác về thay , vô tình tôi thấy cây khế rất hợp với khoảng trống đó nên tôi mới mua cây khế về trồng , và 1 tuần sau bạn tin không tôi trúng ngay 1 chiếc xe trị giá gần như SH và mọi việc trở nên thần kỳ như vậy đó , đến bây giờ tôi vẫn còn nghĩ mình đang nằm mơ ...

sonylucky

Thành viên mới
Lần đầu tiên đọc bài bạn Thành và post trên diễn đàn tôi thấy ấn tượng thật. Cây cảnh liên quan đến phong thủy còn phong thủy lại ảnh hưởng rất lớn đến thành bại trong công việc của mỗi người. Bạn nên chia sẻ thêm là hướng trồng như thế nào so với ngôi nhà, loại khế chua hay ngọt, mạng chủ nhà là gì ...để anh em còn học hỏi.

hoclamvuon

Thành viên
phong thủy thì có từ rất lâu đời ngày nay vẫn còn được coi trọng ko chỉ ở á châu mà ngay cả châu âu họ cũng tin! tuy nhiên đến nay khoa học vẫn chưa chứng minh cũng như lý giải về thuật phong thủy thì theo các bác chúng ta có tin hay ko?!

newcomer!!!

Moderator
Không có gì phải bàn cải về phong thủy cả, các bác thấy có công trình nào đẹp và hoành tráng mà nằm ở vị trí không đẹp không ? Cái này đích thị là phong thủy nhé. Còn chuyên sâu thì các chuyên gia thôi..........

Le Hung1

Thành viên mới
y khe giup can bang am duong cho gia chu va cho ca gia dinh minh co the nhieu nguoi khong biet dau ban! Ban vo tinh thoi nhung no dem tai loc toi cho ban. Trong thuat phong thuy cua nguoi a dong co noi. Xin chuc mung ban nhe.

ManhhaiC24

Thành viên
em thì chẳng hiểu mấy về phong thủy nhưng thấy tiêu đề topic hay hay nên tìm đc tí tài liệu có lẽ giúp ích đc cho bác và một só anh em quan tâm tới lĩnh vực này.(nhắc lại đây là tài liệu thu thập chứ ko phải là hí ngôn của em.)
" Mộc được xem là yếu tố có sự sống trong ngũ hành của phong thủy. Đó là nhờ thực vật, biểu trưng tích cực nhất trong sự tăng Mộc khí. Thực vật sở hữu dương khí bên trong và tăng thêm khí này cho không gian xung quanh. Thực vật còn là biểu hiện sự cân bằng âm dương trong vườn.
Để có được một không gian tốt theo phong thủy, cần phải chú ý đến cách dùng thực vật. Bạn nên dành thời gian để kết hợp nhiều loại cây với nhau. Sự kết hợp này phải theo các nguyên tắc về hướng, hình dạng và cả màu sắc.

Một số loại cây mang lại vận may, một số loại khác lại mang đến điềm xui. Bạn nên kiểm tra kỹ những yếu tố hoặc đặc điểm của thực vật để có kết quả tốt nhất.

Một căn nhà có nhiều cây cối, hoa quả tươi xanh là dấu hiệu cho thấy nhà đó có phong thủy tốt. Điều này phản ánh sự hiện diện của dương khí (khí tốt), đồng nghĩa với sự thịnh vượng, hạnh phúc.
Khu vườn cũng quan trọng như ngôi nhà. Nếu bạn để chúng nhếch nhác, cây cối mọc um tùm, chúng sẽ phá hủy nguồn khí tốt đang tồn tại xung quanh nhà.

Nên chọn các loại cây, hoa tùy theo tình trạng của đất cũng như ánh sáng và điều kiện khí hậu của khu vườn.

Đừng bao giờ để cây cối mọc lộn xộn và bừa bãi. Đừng để cỏ dại mọc chen lấn giữa các luống hoa. Luôn phải quét dọn sạch sẽ lá khô và những thứ rác khác trong vườn.

Theo văn hóa Trung Hoa, mận, trúc, lan và cúc được xem là bốn loại hoa quyền quý.

Cây mận: Hoa của chúng tượng trưng cho sự trong trắng và thanh cao.
Cây trúc: Biểu tượng của kỷ cương, chính trực.
Hoa lan: Kín đáo và mạnh mẽ trong tính cách.
Hoa cúc: Trong sáng, chân thật.
Một số cây cối mang lại vận may

Theo phong thủy, một số loại cây mang đến vận may nhiều hơn các loại khác. Thực vật mọng nước với những chiếc lá tròn, đầy đặn hoặc loại cây có màu lá đậm tượng trưng cho tiền tài, giàu sang, mang đến may mắn nhiều nhất.

Các loại cây thuộc loại sống đời: Loại cây này mang lại cho bạn tiền bạc và sự thịnh vượng. Trồng chúng trong một chậu lớn và đặt gần cửa trước. Tuy nhiên, không nên để chúng mọc cao quá một mét. Chúng thuộc họ cây mọng nước vì thế bạn nên hạn chế tưới nước.

Cây phát tài: Loại cây này mang đến sự giàu sang và may mắn về tiền bạc. Nên đặt chúng gần cửa chính."
chúc các bác có nhà cao cửa rộng, cầu tài đắc tài, cầu lộc đắc lộc, cầu bình yên đắc bình yên

luchuuthanh

Thành viên
em thì chẳng hiểu mấy về phong thủy nhưng thấy tiêu đề topic hay hay nên tìm đc tí tài liệu có lẽ giúp ích đc cho bác và một só anh em quan tâm tới lĩnh vực này.(nhắc lại đây là tài liệu thu thập chứ ko phải là hí ngôn của em.)
" mộc được xem là yếu tố có sự sống trong ngũ hành của phong thủy. đó là nhờ thực vật, biểu trưng tích cực nhất trong sự tăng mộc khí. Thực vật sở hữu dương khí bên trong và tăng thêm khí này cho không gian xung quanh. Thực vật còn là biểu hiện sự cân bằng âm dương trong vườn.
để có được một không gian tốt theo phong thủy, cần phải chú ý đến cách dùng thực vật. Bạn nên dành thời gian để kết hợp nhiều loại cây với nhau. Sự kết hợp này phải theo các nguyên tắc về hướng, hình dạng và cả màu sắc.

Một số loại cây mang lại vận may, một số loại khác lại mang đến điềm xui. Bạn nên kiểm tra kỹ những yếu tố hoặc đặc điểm của thực vật để có kết quả tốt nhất.

Một căn nhà có nhiều cây cối, hoa quả tươi xanh là dấu hiệu cho thấy nhà đó có phong thủy tốt. điều này phản ánh sự hiện diện của dương khí (khí tốt), đồng nghĩa với sự thịnh vượng, hạnh phúc.
Khu vườn cũng quan trọng như ngôi nhà. Nếu bạn để chúng nhếch nhác, cây cối mọc um tùm, chúng sẽ phá hủy nguồn khí tốt đang tồn tại xung quanh nhà.

Nên chọn các loại cây, hoa tùy theo tình trạng của đất cũng như ánh sáng và điều kiện khí hậu của khu vườn.

đừng bao giờ để cây cối mọc lộn xộn và bừa bãi. đừng để cỏ dại mọc chen lấn giữa các luống hoa. Luôn phải quét dọn sạch sẽ lá khô và những thứ rác khác trong vườn.

Theo văn hóa trung hoa, mận, trúc, lan và cúc được xem là bốn loại hoa quyền quý.

Cây mận: Hoa của chúng tượng trưng cho sự trong trắng và thanh cao.
Cây trúc: Biểu tượng của kỷ cương, chính trực.
Hoa lan: Kín đáo và mạnh mẽ trong tính cách.
Hoa cúc: Trong sáng, chân thật.
Một số cây cối mang lại vận may

theo phong thủy, một số loại cây mang đến vận may nhiều hơn các loại khác. Thực vật mọng nước với những chiếc lá tròn, đầy đặn hoặc loại cây có màu lá đậm tượng trưng cho tiền tài, giàu sang, mang đến may mắn nhiều nhất.

Các loại cây thuộc loại sống đời: Loại cây này mang lại cho bạn tiền bạc và sự thịnh vượng. Trồng chúng trong một chậu lớn và đặt gần cửa trước. Tuy nhiên, không nên để chúng mọc cao quá một mét. Chúng thuộc họ cây mọng nước vì thế bạn nên hạn chế tưới nước.

Cây phát tài: Loại cây này mang đến sự giàu sang và may mắn về tiền bạc. Nên đặt chúng gần cửa chính."
chúc các bác có nhà cao cửa rộng, cầu tài đắc tài, cầu lộc đắc lộc, cầu bình yên đắc bình yên
xin cảm ơn bác bài viết rất hay

ducdongnd

Thành viên
anh em DD cứ thử tham khảo bác LUCHUUTHANH bác đã trải nhgiệm qua biết đâu anh em mua khế mọi việc cũng thuận thì tốt chứ ,chắc bác ý cũng muốn anh em DD làm ăn ngày càng phát triển .hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii thì mới có tiền chơi cây. cảm ơn bác.

songiatrang

Thành viên mới
Em thấy nhiều nhà trồng toàn lộc vừng ở trước cửa, đến mùa hoa thì thôi rồi, quá đẹp
Chủ nhà bảo: ra cửa đã có lộc