Cây khế thịnh vượng

Chử Đồng Tử

Thành viên mới
Nghe như chuyện "đẽo cày giữa đường" nhỉ. Khi bạn trồng cây Ngâu có người bảo là trông cây này chỉ đem lại những điều đen đủi, lam ăn thì thua lỗ. chỉ nghê thế thôi thì những người mê tín như bạn sẽ lo nghĩ, không chú tâm vào công việc nữa=> thua lỗ là điều tất nhiên. Rồi đến khi có người bảo bạn trồng cây Ngâu bằng cây khế sẽ đem lại nhiều may mắn, khi bạn làm vây thì tinh thần bạn sẽ thảnh thơi không phải lo nghĩ nữa. bạn tập trung vào việc làm của mình=> làm ăn phát đạt. Vậy thì bạn nghĩ cây Khế đó đem lại may mắn cho mình thôi. Nhưng rồi sẽ có một ngày có người lại bảo cây khế này không đem lại may mắn cho bạn nữa=> bạn sẽ bỏ cây khế và trồng vào đó một cây khác mà bạn nghĩ nó đem lại may mắn cho mình. :confused: :confused: Với tôi chơi cây gì cũng được. Chỉ để lúc rảnh rỗi tôi lại ngồi ngắm nó, nhìn nó, ... để cho quên đi những lúc mệt nhọc. Tôi chỉ khuyên bạn đừng đem yếu tố tâm linh vào cây cảnh như vậy Đôi lời góp ý có gì không phải bạn bỏ quá cho :) :)
Mình cũng rất quan tâm đến những yếu tố liên quan đến giá trị của cây cối, quan tâm đến phong thủy (giá trị căn bản cốt lõi, k phải huyền hoặc phóng đại) và mối quan hệ của cây cối gắn liền với phong thủy. Hầu như tất cả các bài viết trong mục CÂY CẢNH PHONG THỦY này, mình đều đọc rất kỹ, từ đó học hỏi thêm được nhiều điều bổ ích.
Rất mong các bạn có hiểu biết và nghiên cứu tiếp tục viết bài, sưu tầm...để đưa lên cho mọi người như mình đón đọc.
Cảm ơn nhiều :-bd

P/s: Mình thấy ý kiến trên khá có lý, mục đích trồng cây là thưởng ngoạn tinh thần, gắn với hên xui cũng có thể, nhưng vấn đề niềm tin cũng ảnh hưởng nhiều?

bedung

Thành viên mới
nhà mình có một gốc khế to mà có gió nước gì đâu chỉ thấy giá áo nâng LÊN giá quân tuộc xuống không hà........!

nguyenduoc65

Thành viên
Người xưa có câu:"Họa phúc đáo đầu chung hữu báo"-họa hay phúc đều có thể có nguyên nhân từ những điều mình gieo nên từ trước. Mình nghĩ điều may mắn mà bạn nhận được sau khi trồng cây khế không phải là nhờ cây khế mà là nhờ vào những điều bạn đã làm (ví như đã lao động cật lực trước đó), còn chuyện trồng cây khế chỉ là ngẫu nhiên thôi.
Nếu cây khế có đem lại may mắn thì đó là may mắn cho người chỉ mang theo túi ba gang, chứ ông anh làm cái túi 10 gang thì....

doihoasim

Thành viên
Lang thang tìm hiểu về cây khế, lạc vào topic này và có vài điều chia sẻ với những ai quan tâm đến khế.

Mình không tin lắm về nhiều thứ mà mọi người rất tin nhưng có những điều cứ tin để lấy đó làm động lực phấn đấu. Với cây khế nhà mình thì nó thực sự đã đem đến nhiều điều tốt đẹp.

Mới đầu mình chỉ nghĩ đơn giản trồng khế để luôn thấy "vườn nhà mình" giữa phố, cho đỡ nhớ nhà (ở quê), vậy là từ 1 hạt duy nhất trong một trái khế ngọt xin được ở Hóc Môn, mình đã trồng xuống đất (2005) trước sân nhà trong một con hẻm cụt rộng thênh thang. Từ một cây khế bé tí như cái tăm le lói lên giờ đã cao lớn xòe bóng rộng một góc sân, dáng thế của nó có người khen rất tự nhiên mà lại khá đẹp (do mình ngắt ngọn, ngắt cành một cách ngẫu nhiên không chủ ý), có thể tưởng tượng như một con Rồng đầu quay về nhà mình, đuôi chĩa sang nhà hàng xóm... Hàng năm đều đặn từ 3 đến 4 lứa trái trĩu cành và đẹp tuyệt, ai thấy cũng thích nhất là thời điểm trái chín vàng cây. Bà con trong xóm mình rất lịch sự nên không bao giờ tự ý hái, ai thích ăn thì nói mình một tiếng rồi vô tư hái.

Cũng có lẽ là trùng hợp ngẫu nhiên thôi nhưng từ ngày có nó cuộc sống của mình có nhiều đổi thay quan trọng và tốt đẹp hơn, không gian trong con hẻm nắng cháy ngày nào giờ đã xanh mát, thi thoảng có khế để kho cá, nấu canh chua, cho bao người ăn cho vui vì nhiều người rất thích nhất là phụ nữ (khế ngọt mà).

Vì trái khế nhà mình rất đẹp (có thể do nhiều yếu tố: Không gian, mức độ nắng, gió, phân bón là đầu cá, ruột cá, đầu tôm... khi làm đồ ăn bỏ đi thì đổ hết vào gốc khế) cho nên nhiều bạn bè nhờ chiết cành. Do không biết chiết cành nên mình đã ươm cây từ hạt cho mọi người trồng, khoảng gần 30 cây đã được cho đi trồng ở khắp mọi nơi: Bến Tre, Mỹ Tho, Bình Dương và TP HCM.

Trồng từ cây ươm hạt thì khoảng 3 năm mới có trái nếu trồng xuống đất và gần 2 năm có trái nếu trồng vào chậu. Cần thiết là phải có nắng thật nhiều.

Tùy vào ý thích và điều kiện về không gian sinh sống mà mỗi người sẽ chọn cho mình một loại cây trồng phù hợp. Dù trồng cây gì thì bạn cũng đã góp phần làm cho cuộc sống ngày càng tốt đẹp hơn.

Vài hình ảnh về khế nhà mình qua các đợt trái, chụp tự nhiên không hề chỉnh sửa vì vốn dĩ mình tệ như vợ thằng đậu về nhiều mặt:

hungphatfood@gmail.com

Thành viên mới
Tôi cũng thích cây khế vì từ nhỏ đến giờ nó gắn liền với tuổi thơ. Nó đã đi vào cổ tích thơ ca, ko biết cây khế đó bao nhiêu tuổi chỉ biết rằng khi cụ tôi sinh ra đã có lúc đó đã sum xuê cả một vùng. Nhưng rồi năm tháng trôi đi qua bao trận bão lớn đến bây giờ cây khế chỉ còn cái gốc rỗng có thể chui nọt cả đứa trẻ con. Tôi cũng ko biết tại sao sức sống của cây lại mãnh liệt đến vậy chỉ còn môĩ vỏ nhưng cây vẫn sống và cho trái. Nhưng càng ngày trái khế càng chua trái sai vàng ươm chín rụng đầy vườn mà chưa ai ăn trọn đc hết 1 trái khế\:D/\:D/