Cây của Ratthichbonsai

Blackrose86

Thành viên tích cực
Bác Xuân ơi cho cháu hỏi bác bên đó có biết ông Nhung(Trần Công Nhung) ko ạ?,vì nghe ông ngoại kể mấy năm trc ông có thanh lý một số cây cho vài người ở gần washington DC.

dinhthaidic

Thành viên tích cực
Chào bác, hiện bác còn giữ những cây Satsuki Azalea không? nếu còn show lên cho mọi người ngắm nhé.

Sonda

Thành viên
Chào các bạn,

Mới gia nhập diển đàn xin chủ nhà cấp cho tôi một khoảnh nhỏ đất để lập một mảnh vườn nho nhỏ hầu chia xẻ cùng anh em.
Xin cám ơn trước.
......................................
Vườn của Bác ngăn nắp gọn gàng quá. Cây đẹp và trau chuốt như vậy, có dịp xin Bác chụp hình và giới thiệu từng cây nhé.
Cám ơn bác.

.

Quí Tài

Quản Lý Viên
Cám ơn bác Xuân đã cho xem khu vườn xinh đẹp.
Bác cho hỏi các kệ gỗ bác sử dụng là loại gỗ gì?
tuổi thọ như thế nào khi để ngoài trời ?
Cám ơn bác.

lamquangtu

Thành viên tích cực
Cây của Bác Xuân - Ratthichbonsai

Cháu xin phép Bác Xuân cho cháu post những cây của Bác để chia sẻ cùng mọi người.
Cảm ơn Bác đã mang đến cho mọi người những hình ảnh đẹp của những cây bonsai đẹp của một người Việt ở phương trời xa
Và đặc biệt cháu cảm ơn Bác đã cho cháu được thấy Kim Quýt có thể sống ở một vùng khí hậu lạnh và không chỉ sống tốt mà còn có cả quả rất đẹp.

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Chà cậu Tú làm lộ hàng của tôi hết rối định để từ từ rồi mới trình làng. Đùa tí cám ơn Tú đã up lên hộ.
Rất cám ơn tất cả các anh chị em đã ủng hộ và cám ơn anh Dinhthaidic mà tôi có dịp làm quen qua dđ IBC đã lâu không liên lạc mà còn nhớ đến tôi.Có vài bạn đã đặt vài câu hỏi xin trả lời từng người(vì tôi rất kém về computer nên không "quote" lại câu hỏi),
- bạn Tribao hỏi bên Mỹ mua cây cảnh có mắt không? củng tùy cây phôi hay cây thành phẩm nếu là cây phôi thì là phôi thu hoạch hay phôi chiếc từ cây gốc, lớn nhỏ, tuơng lai có thể tạo thành cây đẹp không v.v. giá củng từ vài chục usd trở lên (tôi có thấy ở một vườn bán bonsai có những cây Thông phôi loại thu hoạch cở lớn có giá gần 20 nghìn đô). Bạn đọc lại bài của anh Phongnguyen có nói về giá.
-bạn Tanthang hỏi hình hai cây Tùng, đúng hai cây này đang bị tuyết phủ
-bạn Blackrose86: tôi chưa được biết ông Nhung. Ở đây tôi củng có vài người bạn Việt Nam chơi bonsai nhưng chỉ độ dưới 10 người.
-bạn Quitai gổ tôi dùng đóng kệ là loại gổ cây Cedar đã được tẩm thuôc (treated) ở những trung tâm bán vật liệu xây dựn dùng cho những công trình ngoài trời nên độ bền củng cao lắm
Gởi thêm một tấm hình cây Thông dưới tuyết
Xuân

Kihieulam

Thành viên tích cực
Đẹp tuyệt, chúc mừng Bác sở hữu vườn cây thật dễ thương, chúc Bác sức khỏe thật nhiều để tạo nên nhiều thác phẩm đẹp nữa,

NguyenTriTue

Thành viên mới
Cảm ơn Bác Xuân rất nhiều! Những tác phẩm của Bác giúp chúng cháu học hỏi được rất nhiều^^

Shane

Thành viên
Nhìn vườn cây của bác mà mê. Những kệ gỗ để bầy bonsai thật tuyệt phải không ah. Chỉ tiếc rằng miền Bắc Việt Nam khí hậu khắc nhiệt quá làm cho gỗ hay bị cong vênh :( hixhixx....... Cám ơn bác đã chia sẻ những cây bonsai thật tuyệt

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Xin chia xẻ thêm vài cây, trong những cây này có một cây Sam núi của một người bạn Việt Nam tặng, tôi củng không biết làm sao mà bạn tôi mang được từ VN qua vì qua cửa khẩu bên này họ tuyệt đối cấm mang cây vào nước, nếu dấu mà bị phát hiện sẽ bị phạt rât nặng. Có nhiều người có giấy phép nhập cây nhưng củng nhiêu khê lắm có nhiều loại không được chấp thuận nhất là thuộc họ Cam như cây Cần Thăng vậy mà củng có người có (kể cả tôi được bạn tặng). Tôi có quen một người ỏ bang Florida chuyên nhập Mai vàng và nghe nói buôn bán củng đắc hàng lắm, tôi củng rất muốn có được 1 cây để đón Tết nhưng khí hậu nơi tôi ở hình như không hạp với Mai vàng.

Cây Sam núi

Một loại Si

Thông đen Nhật

Văn

Thành viên tích cực
Vườn cây của bác đẹp lắm,cảm ơn bác đã chia xẻ cùng diễn đàn
Bigbabol đã đại diên ngành đất đai cấp quyền sử dụng cho bác rồi,ai phá phách gì vườn nhà bác cứ kêu hắn hoặc tôi bác nhé.
Bác xem lại một số hình ảnh up lên photobuckket của bác đã bị mất ảnh nguồn nên không hiển thị.

phong nguyen1

Thành viên tích cực
Kính chào bác Xuân , cháo là Phong nguyen ở California, cháo rất hân hạnh và vui mừng được biết bác vừa gia nhập D Đ, và cám ơn bác nhắc đến cháo trong bài của bác.Cháo củng thường lên đọc bài trên IBC Cháo có đọc bài của bác trên đó ,và một số AE khác ,vì không phải hội viên nên không tiện làm quen và kính chào bác được,.Con mong có dịp hầu chuyện và trao đổi với bác qua phone,không biết bác cho phép ko? niếu được con sẻ gọi bác.Kính bác cùng gia đình được một mùa xuân tràn đầy hạnh phúc, dồi giàu sức khỏe. PHONG NGUYEN <408-203-8038>

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Chào anh Phong,

Tôi củng muốn gọi anh từ lúc đọc bài của anh nhưng không biết ý anh như thế nào nên còn ngần ngại. Tôi có gởi một tin nhắn đến anh qua diển đàn nhưng không thấ trả lời nên nghĩ là anh chưa đọc tin nhắn đó.Xem hình anh thấy mấy gốc Olive của anh mà phát thèm. Bên này ít thấy, tôi mua đuợc 1 gốc bé tí teo (cở bằng ngón tay cái), có 1 bonsai nursery có 2 gốc tương đối khá già nhưng phần nhánh và đọt không được đẹp vậy mà bà chủ không chịu bán nói để dành chơi và có hứa là khi nào bán bà sẽ dành ưu tiên cho tôi.
Gọi cho anh củng được nhưng vào giờ nào tiện đây? Có thể chiều mai thứ Năm vào khoảng 10PM bên này (7PM pacific time) có thể tôi sê gọi anh nói chuyện chơi.
Thân mến

Xuân

Trần Hùng

Thành viên tích cực

Những cây mini và nhất là Đỗ Quyên của bác rất đẹp và đáng yêu. Cũng chỉ còn 01 ngày nữa là bước qua Năm Mới - Kính chúc Bác và Gia đình MỘT NĂM MỚI AN KHANG THỊNH VƯỢNG!