Cây babylon

phamdinhhiepbmt

Thành viên
Thưa các bác, chiều này ra tiệm lan thấy một cây họ gọi là cây babylon, em search google hoài không ra nên hỏi các bác tên thật là gì. Nó có lá giống hồ điệp nhưng thân giống catlleya rất lùn; ngồng hoa rất cao, hoa tím như hoa vũ nữ. Em không đem theo đt nên không chụp được. Các bác cho em hỏi nó là cây gì thế, nghe họ noi ra hoa rất lâu tàn mà ra quanh năm, giá của 1 chậu 4 giả hành là 170k

camaunese

Thành viên
Thưa các bác, chiều này ra tiệm lan thấy một cây họ gọi là cây babylon, em search google hoài không ra nên hỏi các bác tên thật là gì. Nó có lá giống hồ điệp nhưng thân giống catlleya rất lùn; ngồng hoa rất cao, hoa tím như hoa vũ nữ. Em không đem theo đt nên không chụp được. Các bác cho em hỏi nó là cây gì thế, nghe họ noi ra hoa rất lâu tàn mà ra quanh năm, giá của 1 chậu 4 giả hành là 170k
Hoa giống em này không anh?

phamdinhhiepbmt

Thành viên
3- CÂY LAN NGỌC ĐIỂM

- Tên khác: Nghinh Xuân, Tai Trâu, Đai Châu, Lan Me.
- Tên khoa học: Rhynchostylis gigantea

a- Đặc điểm hình thái, sinh vật học: Cây thuộc nhóm đơn thân, tăng trưởng theo chiều thẳng đứng, có rất nhiều rễ gió mọc thẳng từ thân. Lá dày, hẹp, tận cùng có hai thùy, có nhiều sọc nhạt màu chạy dọc theo chiều dài của lá. Phát hoa thòng hay cong, dài khoảng bằng chiều dài của lá, mang nhiều hoa màu trắng có điểm tím, môi có 3 thùy. Hoa có mùi thơm dễ chịu. nở hoa vào khoảng tháng 12 đến tháng 1-2, trùng vào dịp tết Nguyên Đán nên rất được ưa chuộng.

(Theo dõi cho thấy: có hai dạng cây, cây có lá màu xanh hơi vàng, sọc trên lá rất rõ, dạng này trên cánh hoa có nhiều điểm tím hồng rất đẹp; dạng lá màu xanh lục, sọc trên lá rất nhạt hay không có sọc, dạng này trên cánh hoa có những vệt tím ít hơn, màu trắng nhiều hơn, không đẹp bằng dạng lá sọc?)

Em copy nguyên bài trong runglan.com. Theo em thì vẫn thiếu, có đến 3 loài. Còn 1 loài lá tròn như hồ điệp nữa và cũng có sọc nhạt. Các bác có cùng nhận xét với em không?