cây ớt bị bệnh gì?

camauteur

Thành viên
Nhờ mọi người xem giúp cây ớt bị bệnh gì mà lá nó bị nhăn, phát triển không tốt hậu quả là trái cũng không được bóng mượt, trông không hấp dẫn mấy :D, thỉnh thoảng có xịt thuốc sâu diệt bọ trĩ nhưng vài hôm cũng đâu vào đấy! bệnh không dứt được. Cảm ơn nhiều.

dcvuong

Thành viên tích cực
Nhờ mọi người xem giúp cây ớt bị bệnh gì mà lá nó bị nhăn, phát triển không tốt hậu quả là trái cũng không được bóng mượt, trông không hấp dẫn mấy :D, thỉnh thoảng có xịt thuốc sâu diệt bọ trĩ nhưng vài hôm cũng đâu vào đấy! bệnh không dứt được. Cảm ơn nhiều.

Ha ha
nếu cây này đang trồng ngoài bắc thì quả như vậy là bình thường không có bệnh gì, vì ngoài bắc đang là đầu mùa đông nhiệt độ khá lạnh nên quả bị sun lại nhìn không hấp dẫn:D:D:D

hemo

Thành viên mới
Anh em cầm quả ớt này mà ăn chắc cũng chẳng thấy ngon nhỉ, trông quen quá!

minibonsai09

Thành viên mới
Chào bạn!
Theo như trong hình thì cây ớt của bạn chắc chắn là bị phá hoại bởi những côn trùng có miệng chích hút. Việc đầu tiên là bạn phải quan sát thật kỹ ở phần non của cây (ngọn) nơi bề mặt dưới của lá xem có bị rầy, rệp hay không? (vì rầy rệp thường có kích thước lớn dễ quan sát bằng mắt thường). Còn nếu không thấy bạn có thể dùng sự trợ giúp của một cây kính lúp:Nếu là những con côn trùng nhỏ li ti và có màu trắng hay hơi vàng thì đó là bọ trĩ. Có màu hơi đỏ thì là nhện đỏ.
1. Tác nhân là bọ trĩ (Khả năng cao nhất): Trong thư bạn nói đã dùng thuốc sâu để trị, không biết bạn đã dùng thuốc hiệu gì và phun như thế nào? Có lẽ bạn dùng không đúng thuốc, đúng cách chăng? Bạn có thể sử dụng những loại thuốc sau để trị bọ trĩ một cách có hiệu quả: - Confidor - Dragon - Suprathion Liều lượng theo như khuyến cáo trên bao bì. Tuy nhiên để trị bọ trĩ một cách triệt để bạn nên phun làm 2-3 lần liên tục, mỗi lần cách nhau từ 5-7 ngày. Nên phun vào lúc trời mát, tránh trời mưa.
2. Tác nhân là nhện đỏ (rất khó xảy ra): bạn có thể dùng Alfamite để phun.
Bên cạnh đó ngoài việc cung cấp phân hữu cơ, bạn nên tăng cường thêm Kali để bón cho cây ớt của bạn.
Chúc bạn mau mang lại vẻ đẹp tự nhiên và sự sum xuê cho cây ớt của bạn.

camauteur

Thành viên
Ha ha
nếu cây này đang trồng ngoài bắc thì quả như vậy là bình thường không có bệnh gì, vì ngoài bắc đang là đầu mùa đông nhiệt độ khá lạnh nên quả bị sun lại nhìn không hấp dẫn:D:D:D
Có giải pháp nào khắc phục không bác :D :D :D

camauteur

Thành viên
Tất nhiên là có rất nhiều cách khắc phục rồi. Đây là một trong những cách rất đơn giản và hiệu quả, bạn tham khảo nhé:
:D:D:D

http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=7267
ac ac cái link này chắc để sưu tầm cho em xài chứ không thể áp dụng cho cây ớt được :D.

Cây ớt này đúng là nó bị bọ trĩ nữa rồi nhưng xịt thuốc cũng không cải thiện được mấy, có thể bị thêm bệnh tuyến trùng vì chất trồng lấy từ phân của cây mai có tuyến trùng.

rankaori

Thành viên mới
Cây ớt nhà em vừa ra trái, thấy trái chưa kịp chín đã héo héo. :-< Cây ớt có hiện tượng như sau:
- Trái bị thối :(

- Trên lá cây:

Có phải cây ớt đã bị bệnh thối rữa do nấm trắng Sclerotinia gây ra không? Hiện tại gốc ớt có hơi héo 1 chút, lá vẫn tươi, đôi chỗ có đốm vàng. Hôm nay em đã xịt Anvil. Xin cho em biết nên dùng loại thuốc nào là tốt nhất ạ? Cây nhà em lá cũng khá sum suê nhưng em sợ dùng thuốc mạnh quá nó chịu không nổi hix.

camauteur

Thành viên
Cây ớt nhà em vừa ra trái, thấy trái chưa kịp chín đã héo héo. :-< Cây ớt có hiện tượng như sau:
- Trái bị thối :(

- Trên lá cây:

Có phải cây ớt đã bị bệnh thối rữa do nấm trắng Sclerotinia gây ra không? Hiện tại gốc ớt có hơi héo 1 chút, lá vẫn tươi, đôi chỗ có đốm vàng. Hôm nay em đã xịt Anvil. Xin cho em biết nên dùng loại thuốc nào là tốt nhất ạ? Cây nhà em lá cũng khá sum suê nhưng em sợ dùng thuốc mạnh quá nó chịu không nổi hix.
Cây ớt của bạn bị bệnh ruồi đục trái rồi, bạn hái thử 1 trái mới phát bệnh và mở ra xem thử, thường thì có mấy coi giòi ở trong, những trái bị bệnh lâu ngày và héo khô cũng là lúc giòi chui ra thành ruồi.

rankaori

Thành viên mới
Hix mình phun Anvil thì thấy bệnh không phát triển nữa. Mấy trái ớt bị phun thuốc nên cũng không chín luôn. :( Mình để lại theo dõi, có bẻ ra xem thì không thấy giòi trong đó, hột ớt bình thường, trái nào bị héo thì ít hột hơn thôi. Mấy bữa nay cây ớt phát sinh triệu chứng khác, nhờ bạn chẩn bệnh giùm:
- Trên nhánh ớt chuyển sang màu nâu

Cây ớt vẫn ra lá non

nhưng mình thấy không ổn lắm. Có phải cây ớt bị bệnh héo thân do vi khuẩn Ralstonia solanacearum gây ra không? Giờ mình phải làm gì bây giờ hixhix