Cây đào của em mắc bệnh gì, cách chữa như thế nào?

sungbs

Thành viên
Các bác cho em hoi?????
Em có 1 cây Bích đào (đào Nhật Tân-Hà Nội), cây già khoảng hơn 10 năm tuổi. Em mới mua tết Kỷ Sửu, qua tết em cắt tỉa cành hiện tại cây lên cãnh lá non rất đẹp. Nhưng khoảng 1 tuần trở lại đây em thấy hiện tượng cây cứ bị sùi nhựa ở thân, cành (sùi rất nhiều) ban đầu em tưởng là do sâu đục thân cây gây ra nhưng khi em bóc phần nhựa sùi đó ra thì chẳng thấy cái lỗ mà sâu đục đâu cả. Ở những cành nhỏ nếu bị sùi nhựa như vậy thì cành non bị héo, chết luôn. Các bác cho em hỏi cây đào của em bị bệnh gì, cách chữa như thế nào? Lần đầu tiên trồng đào em không có chút kinh nghiệm nào cả.
Chân thành cảm ơn!

honglong237

Thành viên tích cực
đây là 1 căn bệnh hết sức phổ biến ở đào,nếu không được chăm sóc cẩn thận,phun thuốc định kì.bạn tốt nhất lên hỏi các chủ vườn đào về chế độ chăm sóc.để có 1 phương pháp chuẩn

honglong237

Thành viên tích cực
Bó tay rồi bác sungbs ơi, em hỏi mấy bác chuyên trồng đào, năm nay thời tiết ấm sớm, các loại thuốc đều không công hiệu. "Đông y bó tay, Tây y trả về rồi" Đành chờ may rủi thôi.

vosonp

Thành viên
xin lỗi đã chen ngang chủ đề vì không biết tạo chủ đề riêng. Em có hai cây mai hoành khoảng 40, bứng về được 4 tháng và khi bứng cắt hết tàn, hiện giờ cây ra lá um tùm nhưng khổ nỗi đến khoảng 10 giờ sáng đến chiều là cây bị sụ lá, đọt non quằng gục xuống nhưng đến chiều mát thì đọt lại bình thừơng. cho em hỏi cây bị sao? Có một số cây khác thì lá ít hơn, nhưng được một điều là không bị gục đầu như vậy. À quên hai cây mai gục đầu của em hiện hưởng khoảng 40%- 70% ánh sáng. Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp

NaTuan

Quản Lý Viên
<!--QuoteBegin-vosonp+01/04/2009, 09:20 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (vosonp &#064; 01/04/2009, 09:20 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin-->xin lỗi đã chen ngang chủ đề vì không biết tạo chủ đề riêng. Em có hai cây mai hoành khoảng 40, bứng về được 4 tháng và khi bứng cắt hết tàn, hiện giờ cây ra lá um tùm nhưng khổ nỗi đến khoảng 10 giờ sáng đến chiều là cây bị sụ lá, đọt non quằng gục xuống nhưng đến chiều mát thì đọt lại bình thừơng. cho em hỏi cây bị sao? Có một số cây khác thì lá ít hơn, nhưng được một điều là không bị gục đầu như vậy. À quên hai cây mai gục đầu của em hiện hưởng khoảng 40%- 70% ánh sáng. Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp<!--QuoteEnd--></td></tr></table><div class='postcolor'><!--QuoteEEnd-->
Cây của bạn đang thiếu nước nghiêm trọng , bạn cần tưới nước , tưới qua rồi tưới lại cho nước ngấm đều xuống dưới .