Cách uốn cây bạt phong ( gió lùa, siêu phong)

lnvinh

Super Moderator
- Một số chú ý khi trồng cây gió lùa: nên trồng trong khay chậu rộng: như Oval, chữ nhật, khay dài hoặc phiến đá để nhìn cây mạnh hơn. Khi trồng trong tiểu cảnh như bờ biển, nên hướng chiều gió ra biển hơn là vào đất liền vì nhìn vậy thấy bão táp và tình hơn dù rẳng cây ngoài biển cũng có thể có lúc bị gió thổi vào hướng đất liền.

tiennavi

Thành viên
cảm ơn anh Vinh đã chia sẽ, những giải thích kèm theo hình minh họa rất bình dị và dễ hiểu
chúc anh sức khoẻ!

quangthuat

Thành viên
Cảm ơn anh lnvinh rất nhiều
Theo em quan sát những hình ảnh trên thì độ cong các co của chi cấp 1,2,3... không quá rộng như chi bình thường.
Các xương nhỏ có xu hướng ép vào chi
Cây bạt phong thường khoe bộ xương thì mới đẹp, điều này chỉ phù hợp với các loại cây lá nhỏ.
Cành phía trước chiều gió thường khó uốn nhất( vì phải uốn ngược phía sau theo chiều gió), nếu quá khó uốn ta có thể cắt làm lũa được không?

Nhận định của em liệu có đúng không các bác.

mrquan

Thành viên mới
bác giải thích luôn cho anh em thế bạt phong hồi đầu luôn di.thế đó ý nghĩa lắm.em mới tham gia diễn đàn có gì anh em chỉ giáo

lnvinh

Super Moderator
Cảm ơn anh lnvinh rất nhiều
Theo em quan sát những hình ảnh trên thì độ cong các co của chi cấp 1,2,3... không quá rộng như chi bình thường.
Các xương nhỏ có xu hướng ép vào chi
Cây bạt phong thường khoe bộ xương thì mới đẹp, điều này chỉ phù hợp với các loại cây lá nhỏ.
Cành phía trước chiều gió thường khó uốn nhất( vì phải uốn ngược phía sau theo chiều gió), nếu quá khó uốn ta có thể cắt làm lũa được không?

Nhận định của em liệu có đúng không các bác.
Đúng vậy đó em, giờ thì có thể cứ theo thế mà làm hén.

vincentvo1975

Thành viên tích cực
cảm ơn anh Vinh nhiều . vì những bài viết rất hay . em thićh nhất là mõi lần anh viết bài thường hay có hình minh hoạ như vậy rất dễ cho mọi người tiếp thu và theo đó mà thực tập. một lần nửa cản ơn anh .

kazz

Thành viên
Hehe,chú Vinh cho con hỏi cây này làm theo kiểu gió nào thì đẹp ạ?con cảm ơn chú nhiều.Tại con thấy cây này cũng giống với chủ đề nên con mới hỏi,nếu có lạc đề thì xin chú và các a thông cảm,hehe.

ThanhHoa-NhaTrang

Thành viên
Tiện đây mong anh Vinh chỉ giáo luôn cách làm cây BẠT PHONG HỒI ĐẦU.
1. Ngọn nên làm thế nào để hồi đầu cho ấn tượng.
2. Những chi cành còn lại uốn theo chiều nào ( xuôi hay ngược chiều gió).
3. Độ nghiêng cuae thân cây như thế nào thì hợp lý.
4. Em đang có cây lộc vừng nếu làm cây bạt phong hồi đầu thì rất đẹp, nhưng em nghĩ thế bạt phong mà cây nhiều hoa ,lá như lộc vừng thì ko hợp lắm, mong anh chỉ giáo.

bongbet

Thành viên tích cực
cảm ơn anh đã chia sẻ những kinh nghiệm quí, rất cụ thể . rất nhiệt tình. rất dễ hiểu ,,,cảm ơn8->

lnvinh

Super Moderator
Hehe,chú Vinh cho con hỏi cây này làm theo kiểu gió nào thì đẹp ạ?con cảm ơn chú nhiều.Tại con thấy cây này cũng giống với chủ đề nên con mới hỏi,nếu có lạc đề thì xin chú và các a thông cảm,hehe.

Cây này làm kiểu "gió lặng" là đẹp nhất đó em, nói vậy chứ cây gió lùa nên chọn những cây hơi lắc chút nhìn đẹp hơn em à.

lnvinh

Super Moderator
Tiện đây mong anh Vinh chỉ giáo luôn cách làm cây BẠT PHONG HỒI ĐẦU.
1. Ngọn nên làm thế nào để hồi đầu cho ấn tượng.
2. Những chi cành còn lại uốn theo chiều nào ( xuôi hay ngược chiều gió).
3. Độ nghiêng cuae thân cây như thế nào thì hợp lý.
4. Em đang có cây lộc vừng nếu làm cây bạt phong hồi đầu thì rất đẹp, nhưng em nghĩ thế bạt phong mà cây nhiều hoa ,lá như lộc vừng thì ko hợp lắm, mong anh chỉ giáo.
Khi em hỏi bất kì câu hỏi nào liên quan đến cây thì nên gủi hình kèm theo nhen.
Câu 1-2 em tham khảo phần anh hướng dẫn bên trên
Câu 3 : Không có hình không thể nói gì được hoặc có thể trả lời là : Nghiêng sao thấy đẹp là hợp lí.
Câu 4: Không phải cây nhiều hoa, mà cây Lộc vừng làm bạt phong không đẹp lắm do lá to và quan trong nhất là hoa rũ, không thể cây bị gió thổi mạnh vậy mà hoa vẫn rũ được, ngoại trừ kiểu chịu tác động lâu năm cũa gió.

thanhnamgk

Thành viên mới
Về kiến thức Bonsai anh Vinh đúng là số 1. những giải thích rất dễ hiểu và khoa học. chúc anh luôn khỏe để anh em trong diễn đàn học hỏi thêm.
- Về Bạt phong hồi đầu hoặc Suy phong, anh cho em hỏi, cây này làm bạt phong hồi đầu hay tiều phu quái tử hay em cứ để thân nằm ngang ra hay hơn.

lnvinh

Super Moderator
Nếu để nằm như vậy làm bạt phong cũng hay đó TN. Tạo xương cho dày, khi nào dày thì lặt lá cho thưa lộ xương ra sẽ đẹp nhen.

mộc_long

Thành viên Mua Bán
chú vinh ơi sẳn cho con hỏi luôn muốn tạo nhìu chi để làm bạt phong nhưng trường hợp cành bị trống chân thì làm sao kích chi mọc ra ỡ chân cành hả chú

1

gióng như cây mai này vậy .từ hôm tết sang chậu tới giờ lá chỉ mọc ở đầu cành .con đang dưỡng chii để sửa thành bạt phong mà thấy ko ổn chú chỉ giáo thêm và vẻ dùm con tuơng lai em nó được ko . con cãm ơn chú trước