cách trồng xương rồng

culanluasg

Super Moderator
người ta thường trồng xương rồng không phải bằng đất cũng không phải bằng cát mà là trồng bằng tro trấu ,trộn với đất ,thường tỷ lệ hai phần ba tro trấu ,một phần ba đất hay có thể pha thêm ít cát ,phải đảm bảo thoát nước tốt với xương rồng

nht

Thành viên
Xương rồng cũng có thể trồng đất thịt nhẹ trộn với tro trấu, trấu tươi, mụn dừa hay thêm 1 chút cát cũng được,mình trồng bằng tỉ lệ phối trộn 1:1. Tốt nhất nên trộn chung với phân chuồng oai mục, nếu là loại xương rồng khó trồng thì nên chọn loại chất trồng tơi xốp, còn loại dễ trồng thì trồng bằng gì cũng được!
Chúc bạn thành công!

skylove

Thành viên
Chào các bạn, hiện giờ mình đang trồng 4 loại xương rồng, nhưng ko biết tên, ^^ , 1 loại là hình cầu tròn (màu xanh lá tươi), 1 loại mình cầu dài gai rất cứng (màu hơi xậm, giống màu xanh lá mạ), 1 loại thẳng dài thường, và 1 loại dài nhưng không thẳng, hơi nghiên, nhưng thân rất mềm, màu xanh lá tươi, cho mình hỏi là nên trồng bằng đất gì, có nên bón phân không, nếu có thì sử dụng phân gì, chế độ tưới nước ra sao, sử dụng chậu kíck thước bao nhieu cho từng loại . Rất cám ơn các bạn đã xem. Hi vọng được sự giúp đỡ nhiệt tình của các bạn.

Minh Xuân

Quản lý
Chào bạn skylove,
Có nhiều người ở đây biết chơi xương rồng, nhưng xương rồng một phần đã qua thời thịnh rồi, nên kém sôi nổi.
Bạn đăng ảnh lên, chắc chắn có người đọc tên cho bạn đến tận loài.

culanluasg

Super Moderator
thật ra trồng xường rồng cũng không quan trọng lắm về chất trồng ,bạn có thể trồng bằng các nguyên liệu vừa kể chỉ cần đảm bảo thoát nước tốt ,che mưa bằng Nilông chuyên dụng để đảm bào có nắng tốt không bị mưa dầm làm thúi đọt ,nắng tốt là như thế nào rất đơn giản,bạn che sao mà khi đừng dưới giàn che bằng nilông sao cho khoảng 15 phút bắt đầu rịn mồ hôi trong người là đạt
-chơi xường rồng cũng là một bộ môn nghệ thuật cao ,ngày xưa mình cũng rất đam mê tuy nhiên lan và xương rồng lại đối chọi nhau về cách tưới nước ,nhà lại nhỏ không đủ chổ cho hai thứ nên đành phải chọn một mà thôi

skylove

Thành viên
hi, em trồng ở ngoài sân thượng bên nhà, không có làm giàn giáo gì hết. Không biết có sống nổi không nữa ^^