Cách Trồng và chăm sóc cây sanh ???

chichchoe_anvoi

Thành viên mới
em mới tập tò chơi cây cảnh
không biết cây sanh mình trồng nhánh hay vại hạt tốt hơn nhỉ
nếu vại hat(trồng từ hạt) thì làm thế nào ạ
.Đối với cây trưởng thành làm cách nào để nó ra rể nhiều nhỉ
em chỉ biết cách bó Rơm vào thân nó,nhưng thấy maiox mà ko ra rể
em xin cám ơn

TRUONG LE HUY

Thành viên
_sanh thì mình có thể chơi từ cây con,hoặc từ nhánh chiếc bạn à.nhưng cây sanh đẹp và có giá trị lớn về sâu thì cây trồng từ hạt xẽ đáp ứng đươc yêu cầu đó.và đa số người chơi sanh thì thích cây trồng từ hạt lên hơn giâm cành.

còn cách gieo hạt sanh thì có nhiều cách lắm bạn.mình cũng gieo vài lần rồi rất tốn công.nhưng bạn có thể áp dụng cách của mình thử xem.bạn lấy sơ dừa.trọn với cát hạt lớn.tỉ lệ 40-60.rồi cho vào khay để gieo hạt.con hạt giống thì bạn cũng nênh chọn lựa cây bố mẹ để lấy hạt.vì sanh có rất nhiều loại.lá to.lá nhỏ...rể nhiếu .ít rể.và một số giống có củ rất to khi là cây con.
sâu khi bạn lấy hạt rồi thì ngâm vào nước rửa xạch rồi lọc vở bỏ đi để khoảng 4 đến 5 tiếng rối rắc nhẹ hạt lên đất ươm.sâu đó thì phủ một lớp cát hạt lớn mỏng thôi.để giữ ẩm.và không cho kiến nó tha hạt đi.và tưới nước giữ ẩm cho hạt.tránh để khay trồng ngoài trời mưa lớn nha bạn.đợi khoảng 2 tuần .thì cây con sẽ mọc.lúc đầu cây sanh con rất yếu ớt.bạn phải chăm nó cẩn thận.đừng để mấy con trùng gây hại,vì rất nhiều côn trùng nó thèm sanh con.sâu khi cây con có 2 lá mầm cứng cóp .thân lớn khoảng nửa cây tăm thì bạn bứng đem ra bịch riên mà trồng,cho cây khỏe.với dễ chăm sóc.và từ từ nó xẽ hình thành một cây sanh con đẹp sâu này

còn bạn muốn sanh ra rễ tốt thi cũng có nhiều cách và nhiêu yêu tố lắm.mấy cái ni thì phải tìm sư phụ thui hehhe
trước tiên là bạn chẩn bị đất trồng cho phù hợp.tốt.sốp.để cho cây khỏe và cho nhiều rể thì trong thời gian cây con.bạn tác động vào nó ít thôi.để cho nó phát triển thật thoải mái thì rể bung ra mới nhiều.và chọn rể phù hợp đế chơi,và một phần do giống nữa bạn à.đây là một it kinh nghiệm của riên mình.mong bạn đừng chê
chúc bạn mau có sanh đẹp để chơi.
và tích lũy được nhiều kinh ngiệm để cho ra những tác phẩm đẹp