Cách nhìn mới về cây "sanh"

camauteur

Thành viên
Cây có thế mạnh hướng xuống như cây Sanh (thân lòa xòa u ám rễ đâm xuống) gọi thịnh âm còn cây hướng lên thân dót thẳng lên trời tán bên dưới thoái hóa dần như cây thông gọi là thịnh dương. Mời các bác chém B-)

nguyenninh789

Thành viên tích cực
Cám ơn tác giả đã có bài viết rất thú về cây sanh,nhân đây tui cũng muốn bổ sung một vài quan điểm của mình về cây sanh
1.cây sanh là cây thật dễ trồng,dễ sống,nhanh lớn,chiết,ghép,dâm cành đều dễ dàng...
2.là một trong bốn cây chủ đạo sanh,si,tùng,lộc...
3.sanh có nghĩa là sống,là sinh khí...
3.cây dễ uốn nắn tạo tác và thành hình sớm hơn những cây khác.
4.nếu bỏ ra một số tiền lớn để mua cây thì không cây nào ổn định và dễ chăm sóc bằng cây sanh.
5.cây sanh là biểu tượng chính của nghệ thuật bonsai cây cảnh...
vì vậy cây sanh là một trong những đặc trưng chủ đạo trong nghệ thuật bonsai cây cảnh việt nam.

Còn về phong thủy thì mình có một số nhận xét như sau:
Không phải lúc nào cũng đặt hòn non bộ trước nhà là tốt,nếu bạn nói cây sanh bám đá có thể ngăn được khí suy vào nhà là một việc hoàn toàn sai lầm...
cây sanh "sốt" là theo quy luật tự nhiên thôi không phải chịu ảnh hưởng nhiều của phong thủy đâu,nếu dùng cây sanh để chặn sát khí thì không thể được,mình nghĩ là tốt đôi khi trở thành họa vì phi tinh mỗi năm mỗi khác,nếu ứng dụng bát trạch vào thì tùy vào tùng tuổi của gia chủ mà nên hay không nên đặt cổ sanh ký thạch đặt vào trước nhà...mà tác giả nên nhớ rằng cây sanh tuy cái tên là "sanh" nhưng vẫn mang âm khí đó bạn chứ không phải dương khí như nhiều người đã ngộ nhận
....Mình đã nghiên cứu phong thủy và kinh dịch được 8.5 năm nên nhiều khi hiểu biết nông cạn nên tác giả bỏ quá cho và mong được chỉ giáo thêm...Chúc a e trên trên diễn đàn nhiều sức khỏe.
nói như thế này nhé anh
không phải cây mang khí âm hay khí dương
mà khi ta chơi cây thì dáng vẻ và số bông tán của nó mới nói lên là âm hay là dương
em cũng chỉ biết là nếu chơi cây tàn có số chẵn là sấu
ví dụ 2,4,6,8, là những số chia hết mà chia hết thì chả có gì để chơi
nên các cụ chỉ chơi số tán là số lẻ
số tán trẵn là âm thì không hay vì âm là điều gở nếu ai chơi cây tán trẵn là bị sái
và theo em thì tên cây cũng quan trọng
như ở nhà mà 1 bên cửa đặt chậu dâm bụt một bên đặt chậu đa
khi ta sướng lên là đa dâm
hoặc 1 bên cây đa khi sướng lên thành si đa cũng vứt
theo em nghĩ từ ngày xưa rồi các cụ đã chơi nhiều cây khác nhau
vì việt nam là nước nhiệt đới cây cối phát triển quanh năm nên nhiều chủng loại cây làm được cây cảnh không riêng gì cây sanh
còn em chưa thấy ai nói để cây sanh thả nước ở trước cửa để chấn phong thủy cả
nếu có ngăn khí hoặc muốn tụ khí cho căn nhá các cụ chỉ xây dựng nhà theo đúng hướng
căn nhà có giếng trời.. cái này phải chuyên về phong thủy mới biết
còn chuyện dùng sanh ngăn gió chấn phong thủy thì sai mà em cho là bị sái
còn 1 căn nhà gọi là tốt của người xưa là có 4 thứ
nhất mộc nhị vân tam nhân tứ thú
thứ nhất phải có cây có lá có hoa trái cây ăn quả
thứ hai có trăng có gió có mây
thứ ba có người ở và có nhiều tiếng cười có bạn bè hàng sóm láng giềng
thứ tư có con vật gà, vịt, chó, mèo ,có con trâu
còn bây giờ do quá nhiều người chơi cây và kinh tế cũng phát triển nên giá cây cũng lên theo
đó là điều vui và chứng tỏ việt nam rất giầu
còn riêng về nghệ thuật
anh quý nhé nghệ thuật thì không có gì là giới hạn nó còn phụ thuộc vào nhận thức trình độ củ người xem
ví dụ một người không biết gì về dáng thế cây mà bảo họ nhận xét thì họ cũng không nói được gì đâu
ví dụ nhé
theo em thế này cũng là nghệ thuật chi cầm 1 nắm mực đáp vào trang giấy thế cũng là 1 bức tranh theo em là 1 tác phẩm rối
nhưng theo tất cả những gì em nhìn thấy và nhận thấy mọi thứ đều phải theo quy luật tự nhiên
hôm em đi chơi ở công viên em nhìn những cây bàng cây sấu già mốc mác em thấy rất đẹp
và em hiểu ra rằng cây cảnh cũng chỉ là những cây tự nhiên như vậy thu nhỏ thôi
tất cả cây cảnh và cây tự nhiên đều co 1 khung hình cân đối là tam giác cân
nói trung cây sanh phù hợp với người chơi vì nó rễ trồng và không kén người chơi chứ ngày xưa vua chơi lan quan chơi trà thế gia chơi cây cảnh bây giờ ai chơi cũng được
làm tác phẩm thì nhanh hoặc làm bóng mát cũng tốt
còn vế tác phẩm 1 cái cây làm trong vòng 3 ngày là song để 3 năm vẫn chua bán được
còn 1 cái cây làm 3 năm thì để 1 ngày là bán được
chuyện về cây sanh và cây thì dài lắm có gì anh em và mọi người ý kiến tiếp
:x

anhdung1982

Thành viên
mình nhận thấy mỗi vùng,miền có môt cách chơi khác nhau.trong nam thì linh sam,mai,kim quyt,tùng,nguyêt quế,v,v
mình ngoài bắc thì sanh,si ,tùng ,lộc ,đa,v,v.vấn đề là chơi theo nhu cầu.cầu kéo theo cung là chuyện thường tình.mốt chơi sanh hoàn toàn dễ hiểu như một số thành viên đã nêu.mình cũng chơi sanh là chủ yếu nhưng mình cũng rất thích mai chiếu thủy và một số cây của miền nam.và mình đã nhờ người mua hộ.nói tóm lại cứ chơi theo sở thích miễn là chơi đẹp.đôi lời mạo muội có gì không phải mọi người góp ý!

Thu HY

Thành viên
Ấu trĩ wa!
Ấu trĩ wa!

Hình như câu châm ngôn của bạn đề ở dòng dưới không có ý nghĩ gì thì phải. Hoặc nếu bạn không hiểu câu này thì nên thay bằng câu khác.
Một sự thiếu tôn trọng đến không tưởng.
Thân,

ledinh1081

Thành viên tích cực
Bài viết của Đức Quý đáng để suy ngẫm đó chứ à! sao lại cố tình không hỉu và ấu trĩ được? cố gắng viết thêm nhìu cái nữa để anh em mình cùng suy ngẫm bạn Đức Quý nhé!!!

thanh_nam

Thành viên
Ấu trĩ wa!
Hồi này trên diễn đàn rất hay xảy ra những coment kiểu như thế này chính vì những comment và những ý kiến trái chiều về cây sanh trong thời gian vừa qua nó làm diễn đàn trỏ lên căng thẳng và ngột ngạt. Nhân đây tôi có một số ý kiến gửi đến mọi người
1, Gửi cho những người yêu cây sanh: Các bác có cây chia sẻ lên diễn đàn là một điều rất đáng quí để tránh "nóng" mặt người khác các bác đừng lên giật "tít" sốc, hot nữa (VD: cây này 13tỷ chưa bán hay vvv...)
2, Gửi cho những người bị "di ứng" với cây Sanh hay (còn gọi là antifan): Dù các bác có là ai ( Ông này, ông kia,Đại gia,thiếu gia.....) đã lên 4rum thì các bác cũng lên tôn trọng người khác mình không thích thì thôi đừng đọc làm gì 4rum nhiều sanh quá thì các bác làm loãng nó ra bằng các topic với những cây mà mình yêu thích như " bùm sụp đáng yêu" hay là "MCT lả lưới như hotgirl" chẳng hạn sao các bác cứ phải xoắn lên rôi xảy ra những vấn đề đáng tiếc như vừa qua.
3. Gửi những người nhiều chữ: Các bác cứ "nho nhe" làm gì cho mệt các bác hãy nhìn lại các câu slogan của các bác đi liệu các bác viết ra như thế có xấu hổ không nhỉ khi mà các bác đi chê bai xỏ xiên người khác mà họ chẳng thù oán mình
Vài lời nếu có làm phật ý bác nào trên 4 rum này mong các bác thứ lỗi

dangvanhung

Thành viên tích cực
Bài viết này đáng bị xóa bỏ , đề nghị QL chuyên mục ra tay .
Theo em thì cứ để vậy. một cách nhận xét hơi thái quá kiêu ngạo hoặc bến bờ.

Một là người nhận xét quá giỏi, thường người giỏi là vậy

Hai là người nhận xét hơi ngu, chưa hiểu biết.

Thảo luận, lắm lúc cũng "nay ở trong thơ cần có thép" (cười)

vài lời, xin hãy vui lên. Trong Cổ - Kỳ - Mỹ - Nhân. có lẽ mình thích Nhân, cây cũng cần có con người.

Nhiều nghệ nhân làm được tác phẩm độc đáo xuất phát từ ý tưởng điên zồ. cứ sàn sàn thì cũng ko có chi để nói.

congnguyetque

Thành viên
xin lỗi các bác e thấy thế này!
đã là chơi cây nghệ thuật là phải có tính nghệ thuật bất kể là cây gì!
bây giờ e thấy phong chào của cây sanh phát triển mạnh quá mà nhiều người chơi bỏ qua cả yếu tố nghệ thuật mà chỉ cần Tuổi [-X

cuasovn

Thành viên tích cực
nhận được sự góp ý chia sẻ của các thành viên diễn đàn ccvn nay xin phép được bổ sung và đính chính lại, để anh em mới học chơi có cái nhìn tổng quát và khách quan hơn trong vấn đề nhìn nhận giá trị của cây (sanh) cảnh nghệ thuật.
để đánh giá hết giá trị của cây "sanh" trong nghệ thuật cây cảnh trước tiên cần làm rõ một số vấn đề sau :

tại sao cây sanh được giới chơi cảnh ưa chuộng đến như vây ? => trong nghệ thuật tạo tác cây cảnh một tác phẩm được đánh giá là có giá trị nghệ thuật cao đòi hỏi phải hội tụ đủ các yếu tố như cổ, kỳ,mỹ...cây phải đạt tiêu chuẩn đẹp từ bộ rễ đến thân cây sau đó mới tới cành và lá. để chọn được loại cây đủ tiêu chuẩn đáp ứng được những yêu cầu trên giới chơi cảnh thường chọn cây sanh cũng là điều dễ hiểu.
với ưu điểm vượt trội so với những loại cây khác, sanh rất dễ trồng và chăm sóc, cây có sức sống mãnh liệt tổi thọ cao, lá xanh quanh năm, đặc biệt bộ rễ khí sinh khiến họ nhà sanh không thể so sánh với những chủng loại khác lúc ký cây lên đá....

đó là quan điểm của giới tạo tác còn giới thích chơi cây thì sao ? => với quan niệm "sanh" có nghĩa sinh sôi, ăn nên làm ra. cây lá xanh quanh năm phát triển vươn rộng cộng thêm bộ rễ khí sinh khiến người xưa quan niệm 'lộc bất tận hưởng' ( cành lá vươn cao để nhận lộc phước). có lẽ vì vậy mà từ xa xưa cây sanh được chọn làm cây trang trí sân vườn trong các hoàng cung của vua chúa, quan lại thời phong kiến... cụ thể như dòng sanh lá liễu (sanh huế), sanh nam điền,... vốn rất được ưa chuộng cho tới bây giờ.
với đà phát triển kinh tế của đất nước thú chơi cây cảnh là món ăn tinh thần không thể thiếu, một thú chơi tao nhã gần gũi với thiên nhiên đang thu hút ngày càng nhiều người quan tâm.

theo triết học phương đông ?
lấy con người làm trung tâm của vũ trụ, luôn song hành cùng "kim, mộc, thổ, thủy, hỏa" gọi là ngũ hành. luôn luôn chú trọng phần' khí ' bên trong con người, khí vượng thì ăn nên làm ra, còn không thì ngược lại...
cây sanh với dặc điểm lá xanh quanh năm, chi nhánh phát triển rậm rạp cùng bỗ rễ khí sinh được xem là mang nặng phần "âm khí" trái ngược với dòng cây lá kim, chính vì lý do này cây sanh thường cho lên ký đá với mục đích lấy "dương chế âm". ngoài ra một tác phẩm sanh ký đá thường mang biểu trưng của sự vươn lên trong điều kiện khó khăn, khắch nghiệt....

thực trạng hiện nay ?
các tổ chức về dân số đưa ra thông báo việt nam đang là nước có tốc độ dân số già hóa nhất thế giới. số người hết độ tuổi lao động về nghỉ hưu thường chọn cuộc sống thanh nhàn, gần gũi với thiên nhiên cây cảnh.cũng là lý do khiến cây cảnh vn ngày càng có chỗ đứng vững trong xã hội, nhu cầu về thú chơi cây cảnh càng lớn. điều này đang làm rộ lên phong trào trồng và buôn bán cây cảnh đem lại lợi nhuận cao về kinh tế trong đại bộ phận người dân.

thiết nghĩ với những người mới chơi trước lúc có ý định phát triển một loại cây nào đó trong bộ môn nghệ thuật cây cảnh cần thiết phải biết nắm bắt được thị hiếu người chơi, hiểu rõ được các khái niệm cơ bản cũng như ý nghĩa trong từng loài, từng tác phẩm nghệ thuật. biết vận dụng tốt những ưu điểm từng loài cũng là bước thành công cơ bản trong quá trình tạo tác, hay còn gọi là thổi hồn cho tác phẩm của mình. phong trào chơi cây theo thị hiếu nhất thời thường không có giá trị lâu bền nhưng nắm chắc được ý nghĩa cơ bản và biết vận dụng linh hoạt để tạo ra tác phẩm mang ý nghĩa thật sự của nó chắc chắn tác phẩm của bạn luôn có giá trị tồn tại lâu dài...

(trong quá trình đăng tải topic luôn được cập nhật đổi mới, để có cái nhìn tổng quát hơn cho các thành viên mới chơi. cảm ơn những ý kiến đóng góp của tất cả mọi người !!!)
...........
Lần sau đề nghị tác giả ghi rõ nguồn bài viết để anh em có thể biết được có đáng đọc hay ko ?
Tránh việc cứ đi cóp nhặt bài lung tung đưa thành ý kiến của mình, chẳng ai biết đâu mà lần.

buikinh078

Thành viên mới
Lần sau đề nghị tác giả ghi rõ nguồn bài viết để anh em có thể biết được có đáng đọc hay ko ?
Tránh việc cứ đi cóp nhặt bài lung tung đưa thành ý kiến của mình, chẳng ai biết đâu mà lần.
Hihi, em thấy các bác vui tính thật. Người ta có lòng post bài cho đọc, đọc hay không là quyền của bác. Bác lại còn bắt người ta phải thế này thế nọ. Kỳ quá.

zzztroidanhhutzzz

Thành viên mới
nghe và cảm nhận
hòa nhập chứ không hòa tan
hãy làm những thứ mình thích
thiên hạ chỉ xàm thôi
gửi người đăng bài
zz ahut zz

ducthanhf

Thành viên
SANH bây giờ rẻ bèo, cây lúc trước 5 triệu bi giờ để chật nhà, bán 1 triệu không trôi, thôi thì giảm xuống 500k, cũng ko ai mua, bán 50k cũng ko ai thèm, cho cũng ko ai lấy..:(:(:(

thienhai

Thành viên tích cực
nói thiệt tình em không thích cây sanh cho lắm vì chưa thấy hết được cái đẹp của nó:)
cũng rất mong một ngày nào đó có người làm toát lên vẻ đẹp của cây sanh thực sự
cái đẹp là cái mà nhiều người thấy đẹp
cây sanh ở quê em chủ yếu trồng ở bờ sông cho đỡ sạc lỡ đất hoặc làm bóng mát thôi
==================================
ah! xin lỗi các anh vì tin này lâu rồi hihi

chiyenlap

Thành viên tích cực
SANH bây giờ rẻ bèo, cây lúc trước 5 triệu bi giờ để chật nhà, bán 1 triệu không trôi, thôi thì giảm xuống 500k, cũng ko ai mua, bán 50k cũng ko ai thèm, cho cũng ko ai lấy..:(:(:(
Có nhiều không tớ mang con 4 chân đến lấy.
Anh Tuấn ơi đi cùng em chuyến này.
Đang sẵn lòng chờ aloo.
:)]