Cách làm cho cây sung ra nhiều quả và đúng chỗ mong muốn

trandailamlinh

Thành viên
cây vẫn ra quả chỉ có điều ra ít thôi em à, cây thì ra nụ rất nhiều không hiẻu sao lại ít quả.có khi đang thời kì mãn kinh thật.
==================================
có cây sung này ra trái nhiều nhưng trái không thành chùm mà cứ bám trên cành cây , mỗi chỗ 2,3 trái mới tức

hainmit

Thành viên mới
cây vẫn ra quả chỉ có điều ra ít thôi em à, cây thì ra nụ rất nhiều không hiẻu sao lại ít quả.có khi đang thời kì mãn kinh thật.
==================================
có cây sung này ra trái nhiều nhưng trái không thành chùm mà cứ bám trên cành cây , mỗi chỗ 2,3 trái mới tức

Úi cây này đẹp quá! Nó mà ra quả đầy gốc thì tuyệt cú mèo luôn. Mong cho cụ ấy sớm "hồi xuân".
Để cụ ấy hôi xuân chắc là theo em bác nên cắt hết lá đi cho cây ra lá mới, kèm đó lấy dây thép thít vào 2 cái thân trên, chọc vào thân dưới cho nó ra mủ... -> em nghĩ khi đó cụ bà sẽ Hồi Xuân mà.:-@

trandailamlinh

Thành viên
âncu71 theo ý kiến của em đi,anh cắt hết lá.xem đợt này ra trái thế nào,chứ cứ 1,2 trái nhìn không thích lắm.cảm ơn em đã chia sẻ kinh nghiệm

duyde72

Thành viên
Tháo bỏ nước đi.bác ngâm thế ít quả lắm...VẢ LẠI NHỮNG MẦM NON TRÊN THÂN BÁC VẶT HẾT RỒI THÌ QUẢ RA Ở ĐÂU.CHỈ NÊN BẤM LÁ NHỮNG CỌNG NÀY THÔI.
Sác nhận cây này là cây sung Đực không có quả

chiyenlap

Thành viên tích cực
cảm ơn chia sẻ của bác ngày mai em bỏ hết nước đi, nhưng có cần bón thêm gì khong bác.hay bỏ nước là được.em nghe bác băm em nó mấy cái
Đừng băm,xong nhìn thân ghê lắm,có cây băm chằng chịt không có quả đâu,mà xấu khó bán.
Khi đã tháo bỏ nước,đất trộn phân ải thêm 1 nắm NPK bác cho vào trồng như những cây bình thường khác,hàng ngày vo gạo lấy nước này tưới cho nó.Cây sẽ phá tán,kệ nó,nhũng mầm ở thân cành sẽ nảy,giữ những mầm này chỉ bấm lá,đây chính là những đài quả.Kkhi quả to ta có thể sửa tán nhẹ.Thanks.

Sác nhận cây này là cây sung Đực không có quả
Chả phải đâu,do thiếu dinh dưỡng thôi.Nguyên tắc là cây phải ra quả để duy trì nòi giống,các bác chăm cắt lá quá nó chả ra,ra ít,hoặc quả bé.Viêc đầu tiên muốn có quả là xây dựng các đài quả,các bác cứ thấy mầm mọc ở thân cành là vặt thì nó mọc quả trong lõi:))Thanks.

trandailamlinh

Thành viên
vấn đề ở đây không phải cây của em không ra quả,mà cây có ra quả nhưng mỗi chùm chỉ đậu 1,2 quả các bác à.em hỏi có cách nào mỗi chùm đạt 5-6 quả không các bác chỉ cho em. e không băm nữa bác chỉ em nhé

chiyenlap

Thành viên tích cực
vấn đề ở đây không phải cây của em không ra quả,mà cây có ra quả nhưng mỗi chùm chỉ đậu 1,2 quả các bác à.em hỏi có cách nào mỗi chùm đạt 5-6 quả không các bác chỉ cho em. e không băm nữa bác chỉ em nhé
Ài,cái bác này,chăm tốt cọng quả dài là cho nhiều quả mà.em nói ở trên rồi mà[-(

BVDung

Thành viên tích cực
cây của bạn gốc quá già rồi mà lại không có nhánh con nào ở thân dưới nữa .quả bây giờ chỉ ra ở cành trên cành bánh tẻ thôi muốn có quả ở thân dưới bạn phải cho cây ra mầm ở dưới thì sau mới có cơ hội ra quả bên dưới được.trông cây của bạn nó cung già già cây nên nó không ra quả theo chum được.
sung ưa nước độ ẩm cao thi cây phát triển rất tốt kết hợp với bón phân

trandailamlinh

Thành viên
cảm ơn chia sẻ của bạn, đợt này em cắt làm lại cho ra nhièu nhánh ở dưới để cây ra quả ở dưới

chiyenlap

Thành viên tích cực
cảm ơn chia sẻ của bạn, đợt này em cắt làm lại cho ra nhièu nhánh ở dưới để cây ra quả ở dưới
Ài,cái bác này,em bảo chăm tốt,không động đến tán.Bác đọng vào sang năm cã này bác chưa có gì đâu.
TRỜI KHÔNG CHO AI TẤT CẢ,MẤT THỨ NỌ ĐỂ ĐƯƠC THỨ KIA ,BÁC AH.:)):)Thầy 80 ơi,có học sinh ...này.:)):))

chiyenlap

Thành viên tích cực
vâng em biết rồi bác,cảm ơn chia sẻ của bác
Ghê,em mách bác cái này:cơm nguội(sạch) ngâm lên men đổ vào gốc ấy.sai lắm,mỗi tội khó ngửi.Bí mật đấy.Em đủ tiền uống rượu nhờ món này đấy,giwo chán rồi.

dungvan

Moderator
Ghê,em mách bác cái này:cơm nguội(sạch) ngâm lên men đổ vào gốc ấy.sai lắm,mỗi tội khó ngửi.Bí mật đấy.Em đủ tiền uống rượu nhờ món này đấy,giwo chán rồi.
Cái vụ này hay, ngâm như thế nào vậy, bác nói rõ hơn một chút được không?
Cảm ơn bác.

chiyenlap

Thành viên tích cực
Cái vụ này hay, ngâm như thế nào vậy, bác nói rõ hơn một chút được không?
Cảm ơn bác.
bác nói rõ hơn tý đi,chắc cách này làm được.bác chỉ cho anh em nhé
Vâng,em mạo muội.
Trước hết phải nắm được đặc tính của sung là ưa ẩm,nhưng thừa nước sẽ tạo chua và tao cho vi khuẩn có hại tấn công hệ rễ,nên ta chỉ để đủ ẩm.Nếu để trong râm cây rất rễ bỏ chi cành.Nên muốn ra quả mạnh cần để nơi đủ ánh sáng.
Về bộ lá: quá trình quang hợp sẽ tạo ra dinh dưỡng nên thời kì đang ra quả( chính xác là hoa) không nên động vào tán là mục dích nhằm tăng lượng dinh dưỡng dự trữ trong thân khi ra quả tránh cây bị suy kiệt , đài thì ngắn, cọng bé,ngắn dẫn đến cây cho ít quả và quả bé.
Tháo bỏ nước phơi 1 ngày cho se bệ ,vào đất trộn phân,lúc này cây đang bị đói nên bệ rễ phát triển mạnh,tán và mầm mọc lung tung ,trên cả thân lúc này ta chọ 4-5 mầm trên thân làm đài quả.Để mầm này dài khoảng 20cm ta mới bấm bỏ lá.các mầm khác hạn chế bằng bầm lá,không vặt bỏ.
Cơm nguội sạch(tránh dính muối) ngâm Nước lã( nước vo gạo cành tốt)3 ngày khi mùi chua nồng nặc ta đổ vào gốc( có thể kết hợp ngâm cùng 1 nắm NPK),mục tiêu là tăng vi khuần ,nấm có lợi,tăng lượng GLucozo.Men sẽ làm chất dinh dưỡng thẩm thấu nhanh qua màng tế bào re và phân hủy các chất tan chậm khuyếch tán vào lòng đất tạo điều kiện mạnh cho bộ rễ hấp thu.
Khi đài quả dài,quả to ta mới sửa tán nhẹ,giờ thì lượng dinh dưỡng trong thân thừa khả năng nuôi quả.
Khi có đài quả rồi thì bón nguyên NPK cũng cho quả,bón nhiều lần ,tránh sót.Nhưng tránh động vào bệ rễ.
Em chỉ biết có thế thôi......:))

trandailamlinh

Thành viên
hay quá, bác đúng là chuyên gia theo cách này tết này cây của em sẽ nhiều trái lắm đây,cảm ơn bác rất nhiều.

nguyenlan374

Thành viên tích cực
Vâng,em mạo muội.
Trước hết phải nắm được đặc tính của sung là ưa ẩm,nhưng thừa nước sẽ tạo chua và tao cho vi khuẩn có hại tấn công hệ rễ,nên ta chỉ để đủ ẩm.Nếu để trong râm cây rất rễ bỏ chi cành.Nên muốn ra quả mạnh cần để nơi đủ ánh sáng.
Về bộ lá: quá trình quang hợp sẽ tạo ra dinh dưỡng nên thời kì đang ra quả( chính xác là hoa) không nên động vào tán là mục dích nhằm tăng lượng dinh dưỡng dự trữ trong thân khi ra quả tránh cây bị suy kiệt , đài thì ngắn, cọng bé,ngắn dẫn đến cây cho ít quả và quả bé.
Tháo bỏ nước phơi 1 ngày cho se bệ ,vào đất trộn phân,lúc này cây đang bị đói nên bệ rễ phát triển mạnh,tán và mầm mọc lung tung ,trên cả thân lúc này ta chọ 4-5 mầm trên thân làm đài quả.Để mầm này dài khoảng 20cm ta mới bấm bỏ lá.các mầm khác hạn chế bằng bầm lá,không vặt bỏ.
Cơm nguội sạch(tránh dính muối) ngâm Nước lã( nước vo gạo cành tốt)3 ngày khi mùi chua nồng nặc ta đổ vào gốc( có thể kết hợp ngâm cùng 1 nắm NPK),mục tiêu là tăng vi khuần ,nấm có lợi,tăng lượng GLucozo.Men sẽ làm chất dinh dưỡng thẩm thấu nhanh qua màng tế bào re và phân hủy các chất tan chậm khuyếch tán vào lòng đất tạo điều kiện mạnh cho bộ rễ hấp thu.
Khi đài quả dài,quả to ta mới sửa tán nhẹ,giờ thì lượng dinh dưỡng trong thân thừa khả năng nuôi quả.
Khi có đài quả rồi thì bón nguyên NPK cũng cho quả,bón nhiều lần ,tránh sót.Nhưng tránh động vào bệ rễ.
Em chỉ biết có thế thôi......:))
cám ơn bạn bài viết hữu ích