Các bác sử lí giúp em cây tùng

hungcuong1979

Thành viên
em có đôi tùng la hán mà khó làm quá nhờ các bác định hình giúp.hai cây giống nhau nhưng chật quá em chỉ chụp hình được một cây,cây cao hơn 1m đường kính khoảng 4cm

hungcuong1979

Thành viên
em chưa có kinh nghiệm làm tùng la hán,định bổ rồi vặn nhưng nhiều người can:D vì sợ khó liền da,bác nào có kinh nghiệm giúp em nhé

lnvinh

Super Moderator
Cây tùng này bị 1 cái xấu làm rất khó trong việc tạo dáng, đó là dáng quá vòng cung. Để phá nét đó em dựng lên 1 chút cho thẳng lại. Cành rơi còn nhỏ nên uốn vặn cong ngược vào thân để phá chỗ cong và quá trống của thân, đồng thời kéo 1 cây con lên làm cây tử để cho ấm thân, không quá lỏng lẻo, có thể làm cây quái như hình vẽ:

NaTuan

Quản Lý Viên
Dáng mà Vinh sửa cũng không nhìn được bạn ạ . Tốt nhất là bổ vỡ thân và văn cho nó chuyển thân , để tạo ra bước đột phá . Tùng la hán chẻ bổ vô tư , nhưng lên chọn thơi gian cây sung sức rồi làm . Dạng thế này người Nam Định họ làm nghìn cây như một .

hungcuong1979

Thành viên
em cảm ơn bác Vinh đã vẽ giúp,em sẽ tham khảo các ý kiến của các bác để có một phương án khả quan nhất,cảm ơn các bác đã quan tâm

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
em có đôi tùng la hán mà khó làm quá nhờ các bác định hình giúp.hai cây giống nhau nhưng chật quá em chỉ chụp hình được một cây,cây cao hơn 1m đường kính khoảng 4cm
Bạn thử xem cây dưới đây có tham khảo được gì không nhé.

cây ở triển lãm thanh Hóa sao đó.

laki

Thành viên
Truly Bonsai Trả lời: Các bác sử lí giúp em cây tùng

--------------------------------------------------------------------------------
Cây la hán rất ấn tượng bởi tay số 1.Nhớ đừng dại mà hạ đao... :p:p:p:p
Bác thấy ấn tượng bởi tay số 1 thì chuộc em ấy về đi:D:D:D:D

Truly Bonsai

Thành viên
Truly Bonsai Trả lời: Các bác sử lí giúp em cây tùng

--------------------------------------------------------------------------------
Cây la hán rất ấn tượng bởi tay số 1.Nhớ đừng dại mà hạ đao... :p:p:p:p
Bác thấy ấn tượng bởi tay số 1 thì chuộc em ấy về đi:D:D:D:D
Phải của mình đâu mà chuộc???
Con này mà mất tay 1 coi như bỏ mà.
Mà không biết HC79 có định bán không,hay lại mua thêm những cây khó để chọc quê thiên hạ...:D:D:D

hungcuong1979

Thành viên
Phải của mình đâu mà chuộc???
Con này mà mất tay 1 coi như bỏ mà.
Mà không biết HC79 có định bán không,hay lại mua thêm những cây khó để chọc quê thiên hạ...:D:D:D
khà khà,dạo này mua cây để...rửa tiền bác ợ:D:D cho lên ''lỗ'' cũng bán

Truly Bonsai

Thành viên
Thì vẫn bẩu chú mua cái cây cho giống cái cây.Ai lại đi mua khi thì cây giống gậy ba toong,cây thì giống cái cung,ngọi nhỡ hôm nào lại mua cái cây giống cô thiếu nữ thì nguy lắm...