các bác chuyên gia coi dùm em cây hồ điệp với !

tgan1987

Thành viên
cây này em mua từ tết vừa rồi.tính tới nay được hon 8 tháng rồi.Nhưng sao thấy chẳng ra hoa gì nữa mà trông cây thì phát triễn mạng mẽ,bộ rễ thì ra chồi xanh liên tục.Theo các bác thì e phải làm sao để có hoa bây giờ?em có nên tưới phân kích thích ra hoa 10-5510+TE của Grow more ko?

cám ơn các bác !

Le Manh Cuong

Moderator
Chăm sóc lan chủ yếu dùng các loại phân bón lá còn loại tôi bảo bạn dùng là để kích thích ra hoa.Còn sau khi chơi hoa cây cần bồi dưỡng loại 20-20-20.

culanluasg

Super Moderator
chào ban tgan1987,cây hồ điệp khỏe mạnh và phát triển tốt lá sau phải to hơn lá trước cây của bạn lá cuối này sẽ nhỏ hơn lá trước ,lá nghiêng sang một bên theo mình là chưa đạt

Truongkhanh89

Thành viên
Mới nhìn qua hình thứ 2 thì có vẻ cây lan của bạn đặt nơi có ánh sáng không hợp lý lắm : phía trên quá mát nên cây phải hướng toàn bộ lá về phía ánh sáng. lá ngọn bị nhỏ lại , vì vậy khó ra bông lắm bạn ....

tgan1987

Thành viên
e cũng thấy là cây có hiện tượng hướng sáng nên đang điều chỉnh lại vị trí đặt cây.Do em ở chung cư.nên em làm cái dàn ngoài ban công rồi làm cái tấm lưới.Hầu như buổi sáng là ko có nắng.Tầm từ 13h...17h thì mới có nắng chiếu vào.Vì cái dàn ở trên tận nóc ban công nên nắng ko chiếu vào đó được mà chỉ có sức nóng của nắng thôi.Nên giờ e ko biết phải xử lý sao?Giờ làm sao để cây ra bông vậy mấy a?

tgan1987

Thành viên
em có vẻ hướng nắng trong hình.các bác xem và hướng dẫn e trồng lan như thế nào cho phù hợp với.em quyết tâm phải trồng lan cho ra hoa mới được.ức chế quá !

culanluasg

Super Moderator
bạn trồng như thế tạm ổn rồi ,từ từ chăm sóc và chờ đợi mà ,người ta vẫn hay ca rằng như hoa phong lan chờ đợi ..............

culanluasg

Super Moderator
phân nào cũng được nhưng nhớ nên bón xen kẻ phân có nhiều N cho cây mới trồng lại

phidiep_longbien

Thành viên
Nhìn cây của bạn vẫn xanh nhưng mình thấy nó chẳng có chút sức nào hết. Nếu mà chỉ như vậy thì cây không thể ra hoa

tgan1987

Thành viên
nhìn lá nó bị nghiêng đúng ko?cái đó là do tính hướng sáng của cây nên mới vậy chú đâu phải ko co sức đâu bác phidiep_longbien