Các bác cứu chậu mấy chậu địa lan nhà em vớii

Doctor_k

Thành viên mới
Bụi kiếm nhà em thấy to quá nên hôm trước cắt ra vài tép để nhân giống.Em trồng bằng hỗn hợp đất ao,vỏ cây và than tổ ong đập nhỏ.Hôm này xem thì phát hiện bị thối các bác ạ,ban đầu nó là 1 vùng nhỏ màu nâu,mọng nước ở gốc rồi lan dần ra

Cắt đôi củ ra thì thấy nó đã thối nhũn cả bên trong rồi

,vì bệnh này mà không biết bao nhiêu cây đã ra đi rồi,các bác cho em biết đây là bệnh gì và phòng tránh thế nào ạ :-S
vài hình ảnh

tuandefzajj

Thành viên tích cực
có lẽ đây là do úng nc rồi. nói chung lan hay thối vì úng chứ ít khi chết vì khô. lần sau a trồng kiếm thì chỉ cần ít vỏ nhãn hay với dớn que là đc. còn thuốc thì a ra hiệu thuốc bvtv mua chống thối nhũn. e cũng k nhớ tên nữa nhưng cứ ra nói là ng ta đưa cho.

x-youtoo

Thành viên
Bạn chủ topic nên tiễn biện mấy em địa lan thôi ... úng nước vậy là hết cứu rồi ...

Có một cách giúp bạn có kinh nghiệm chống úng như sau:

1. Có điều kiện: Dùng viên đất nung nhỏ làm giá thể

2. Không có điều kiện thì dùng gạch xây nhà (không phải đá xây dựng nha) đập nhỏ, lấy những vụn gạch xây dựng có kính thước tầm đầu ngón tay út hoặc nhỏ hơn cỡ hạt bắp, ngô ... rải lên phần trên cùng tiếp giáp đáy cây địa lan (dày cỡ 2-5 cm).

Ví dụ:

Tầng đáy chậu bạn có thể dùng các loại giá thể trồng địa lan bình thường ... tầng giữa thì dùng các loại vỏ nhãn, vỏ cây nhuyễn 1 tẹo ... kích thước hạt bắp, ngô hay to hơn chút hoặc dớn que, dớn cọng ... song song với việc vùi rễ địa lan (với cây có rễ dài) ... cố định cây và rải tầng trên cùng là gạch xây dựng đập vụn là xong ...

Ưu điểm gạch xây dựng thoát nước nhanh nhưng lại giữ ẩm rất tốt nhá ... vì bản thân chúng ko đặc, vẫn có độ rỗng không khí cần thiết cho rễ lan ...

Nếu trồng lan hài thì đập nhỏ hơn nữa tầm hạt gạo ...

Minh hoạ gạch xây dựng:

Nếu có đ/k thì mua gạch càng kém chất lượng càng tốt nhé ... vì chúng có độ rỗng cao hơn gạch chất lượng tốt và giá thành lại cực rẻ :D