Các bác cứu cây sung giúp em

K2DnC

Thành viên mới
Em có mua 1 cây Sung về trồng, E được người bán bảo là thả vào chậu nước, Em có cho đất và nước vào chậu.nước ngập so với mặt đất khoảng 3cm. vài tuần đầu cây vẫn bt như lúc mua.
Đợt vừa rồi em quên ko đổ nước vào cây (khoảng 2 ngày) và đất vẫn sệt sệt chứ ko phải khô hạn, nhưng sau khi đổ nước đầy lại thì cây Sung nhà em giờ bắt đầu bị lá vàng rải rác ạ, E đang ko hiểu nó có chết hay bị bệnh gì ko? Cách khắc phục như nào? và em có đọc được đâu đó cách cho cây Sung ra quả là ko tưới 2 tuần. Như vậy cây có bị chết vì thiếu nước không ạ? Xin các bác có kinh nghiệm chỉ giúp em ạ.

[-O<[-O<[-O<

tranmanhtuongvp

Thành viên mới
Theo như mô tả thì cây sung của bạn sắp bị "Tèo" rồi, mới mua về muốn thả nước phải từ từ, không nóng vội, phải trồng trên đá và cho đất, khi nào nó bén rễ buông xuống chậu chuyển màu nâu, cây sung mãn, lúc đó mới cho nước vào, đằng này bạn về thả ngay vào nước ngâm thế thì rễ nó thối hết cây không chết mới là lạ hiiiii. Cách khắc phục, nhấc ngay nó lên xịt rửa đất thối và cắt rễ thối trồng lại như trên, đảm bảo sống 100% (sung có vứt bờ rào cả tháng nó vẫn sống).

K2DnC

Thành viên mới
Theo như mô tả thì cây sung của bạn sắp bị "Tèo" rồi, mới mua về muốn thả nước phải từ từ, không nóng vội, phải trồng trên đá và cho đất, khi nào nó bén rễ buông xuống chậu chuyển màu nâu, cây sung mãn, lúc đó mới cho nước vào, đằng này bạn về thả ngay vào nước ngâm thế thì rễ nó thối hết cây không chết mới là lạ hiiiii. Cách khắc phục, nhấc ngay nó lên xịt rửa đất thối và cắt rễ thối trồng lại như trên, đảm bảo sống 100% (sung có vứt bờ rào cả tháng nó vẫn sống).
Cám ơn bác. E vừa làm như bác tư vấn. Móc lên rửa sạch rễ nhưng ko thấy rễ thối. E đảo lại đất để trồng lại hy vọng cứu được :((

K2DnC

Thành viên mới
Các bác cho e hỏi là các cành nó bị khô hết rồi. Gốc thì vẫn ra mầm thì phải chữa kiểu gì ạ? Có nên cắt đi ko ạ.

K2DnC

Thành viên mới
Các bác giúp e với ạ. Cây bây giờ nó héo khô cành. Gốc thì có vẻ vẫn tuơi. Có tý lá xanh. Giờ e có nên cắt cành đã khô kia đi ko ạ?