Cá hóa long

sansnom

Thành viên
Các bác cho hỏi tên con cá này là gì, người ta chỉ nói là cá hóa long thôi.

hình chụp ở Trúc Lâm Viên (Dà lạt)

sansnom

Thành viên
thanks.
nghe anh chàng hướng dẫn viên du lịch kể rằng:
"Ngày xưa cá vượt vũ môn để hóa thành rồng, gồm có ba bậc nên được gọi là thác Tam Bảo. con cá rô nhảy được 1 bậc thôi nên nó có được vảy rồng. con tôm ráng sức nhảy được 2 bậc nên có lưng và đầu giống như rồng. còn con này nhảy được 3 bậc.... "

Vu1991

Thành viên
Con này gọi là con sa nhông thì phải. Nó là 1 loài lưỡng cư quý hiếm, xuất hiện ở châu úc. Con này chắc được nhập khẩu rùi chứ ở VN mình làm gì có. Chỉ có cá cóc Tam Đảo là gần giống với nó

sansnom

Thành viên
Con này gọi là con sa nhông thì phải. Nó là 1 loài lưỡng cư quý hiếm, xuất hiện ở châu úc. Con này chắc được nhập khẩu rùi chứ ở VN mình làm gì có. Chỉ có cá cóc Tam Đảo là gần giống với nó
bạn này nói có lý, vì theo tôi nó trông giống như loài bò sát (kỳ nhông kỳ đà) có bốn chân rõ ràng. Không giống loài cá chút nào!

trinhhai

Thành viên mới
Các bác cho hỏi tên con cá này là gì, người ta chỉ nói là cá hóa long thôi.

hình chụp ở Trúc Lâm Viên (Dà lạt)

Con này theo em nhớ thì tên nó la ma tông :D
Loài này quí lắm đấy vì chỉ sống đc ở trong vùng nước sạch nên chỉ tiền trên các thác và trên núi thôi

lhviet22

Thành viên
con này nhớ có lúc đọc 1 bài về nó nhưng giờ wen rồi, thanks bạn post,,up lên cho cao thủ thấy vô share thông tin

baotai

Thành viên mới
bạn này nói có lý, vì theo tôi nó trông giống như loài bò sát (kỳ nhông kỳ đà) có bốn chân rõ ràng. Không giống loài cá chút nào!
con nay là loài cá khủng long 6 sừng, chứ ko phai như hai bạn ngỉ đâu, kỳ nhông kỳ đà la loài bỏ xác rất kỵ nước

k13design

Thành viên
Re: Trả lời: Cá hóa long

thanks.
nghe anh chàng hướng dẫn viên du lịch kể rằng:
"Ngày xưa cá vượt vũ môn để hóa thành rồng, gồm có ba bậc nên được gọi là thác Tam Bảo. con cá rô nhảy được 1 bậc thôi nên nó có được vảy rồng. con tôm ráng sức nhảy được 2 bậc nên có lưng và đầu giống như rồng. còn con này nhảy được 3 bậc.... "
Câu chuyện thú vị ... :D