Cá dĩa HHX 2010

hodoan

Thành viên tích cực
Tôi cũng bon chen nuôi 2 em sém đoạt giải mạ đồng đây:

Anh em nào thích chơi thủy sinh & cá dĩa, khi nào rảnh ghé D2 uống cà fé xem cá chơi :)

hodoan

Thành viên tích cực
Hai anh chị cá dĩa sém đoạt giải mạ đồng HHX 2010, nay đã có 1 ổ trứng:

Chắc phải kiếm thêm vài loại màu khác về nuôi cho đa dạng :D

acnhancocchu

Thành viên
Hai anh chị cá dĩa sém đoạt giải mạ đồng HHX 2010, nay đã có 1 ổ trứng:

:D
Rồi chúng "chén" sạch hết chưa???

Hà hà hà... dạy tui mần cây, tui tư vấn lại cá dĩa cho...

(Nhìn cá tui cũng biết từ "lò" nào ra nữa)

hodoan

Thành viên tích cực
Rồi chúng "chén" sạch hết chưa???

Hà hà hà... dạy tui mần cây, tui tư vấn lại cá dĩa cho...

(Nhìn cá tui cũng biết từ "lò" nào ra nữa)
Gặp mặt mời cafe, bàn chuyện cây cỏ chơi thì dám, chứ dạy mần cây là tui bỏ chạy nha :)), có biết gì đâu nà... cũng đang học hỏi thôi :) nhưng anh hỏi gì mà tui biết là noí hết, yên tâm !

Nhưng vụ tư vấn cá dĩa thì cần lắm nha. Thanks trước nhiều !

Đúng là bữa đó chụp hình xong thì lát sau cặp cá chơi sạch đám trứng :((, chắc nổi sùng do không được trả tiền bản quyền đây mà ... :(

Noí thử cá ở lò nào để tui khớp cái coi :D

mmkq72

Thành viên mới
Con cá dỉa, tên tiếng anh là gì? Có thể mua ở các tiệm Pet co. hay walmart không? (ở Mỷ).

hodoan

Thành viên tích cực
Cám ơn bạn nhiều,mình sẻ đi kiếm mua một cặp.
Mua xong, bạn nhớ chụp hình đưa lên đây cho mọi người tham khảo nha.

Nếu có thể, cho biết giá mua cùng kích thước luôn thì rất hay. Do trại cá dĩa của bạn tôi (ở Đồng Nai) có xuất hàng đi thị trường Châu Âu và một số bang ở Mỹ..

Thanks in advance!

acnhancocchu

Thành viên
Gặp mặt mời cafe, bàn chuyện cây cỏ chơi thì dám, chứ dạy mần cây là tui bỏ chạy nha :)), có biết gì đâu nà... cũng đang học hỏi thôi :) nhưng anh hỏi gì mà tui biết là noí hết, yên tâm !

Nhưng vụ tư vấn cá dĩa thì cần lắm nha. Thanks trước nhiều !

Đúng là bữa đó chụp hình xong thì lát sau cặp cá chơi sạch đám trứng :((, chắc nổi sùng do không được trả tiền bản quyền đây mà ... :(

Noí thử cá ở lò nào để tui khớp cái coi :D

1. Bồ câu tiger đời thứ 2, xuất xứ từ quận Gò vấp (tên thì tiện nêu ra), còn tới tay bác nó trôi nổi qua bao nhiêu chặng thì....chịu!

(Là "khè" xem có ai "tè" hong chớ chắc gì nói đúng, cá dĩa bạt ngàn đi khắp xứ)

2. Tư vấn cá dĩa thì luôn sẳn sàng...

3. Bồ câu là chuyên gia ăn trứng, lại nuôi trong hồ thủy sinh nữa mà nó chừa ra thì tui thua liền....

hodoan

Thành viên tích cực
1. Bồ câu tiger đời thứ 2, xuất xứ từ quận Gò vấp (tên thì tiện nêu ra), còn tới tay bác nó trôi nổi qua bao nhiêu chặng thì....chịu!

(Là "khè" xem có ai "tè" hong chớ chắc gì nói đúng, cá dĩa bạt ngàn đi khắp xứ)

2. Tư vấn cá dĩa thì luôn sẳn sàng...

3. Bồ câu là chuyên gia ăn trứng, lại nuôi trong hồ thủy sinh nữa mà nó chừa ra thì tui thua liền....
Cảm ơn bạn đã tư vấn ! :D

Cá này tui bắt ở trại 1 của người bạn ở Đồng Nai đó (Mr. Thiện), còn Gò Vấp thì tui không biết !

Còn về cây cối thì tui cũng luôn sẵn sàng biết gì noí nấy, không biết thì tìm thầy hỏi rồi trả lới sau :))

À, mà bạn chỉ tui cách làm sao cho nó khỏi ăn trứng đi ...

acnhancocchu

Thành viên
Nó ăn đến hết trứng (kể luôn trứng trong bụng) thì nó hết ăn chớ gì?

Nuôi cá dĩa (bồ câu) trong hồ thủy sinh là để ngắm. Mục đích đã đạt được rồi.

Còn nuôi đẻ để lấy con lại là chuyện khác, lắm nhiêu khê...Bác xem những chổ tui nêu ra sẽ rõ

Còn muốn ngắm trứng mốc (do không thụ tinh) thì làm lưới bao lại sau 2 ngày sẽ thấy thôi

mmkq72

Thành viên mới
Mua xong, bạn nhớ chụp hình đưa lên đây cho mọi người tham khảo nha.

Nếu có thể, cho biết giá mua cùng kích thước luôn thì rất hay. Do trại cá dĩa của bạn tôi (ở Đồng Nai) có xuất hàng đi thị trường Châu Âu và một số bang ở Mỹ..

Thanks in advance!
Con cá có sọc đỏ giống như các con ở hình trên,nhưng lớn hơn hay nhỏ hơn thì không so sánh được, nó củng đẹp như vậy,hôm qua có đến một tiệm bán cá kiểng , họ bán 50.00 usd một con.
Lúc nầy đang thất nghiệp,nên tạm nhịn vậy.!!

acnhancocchu

Thành viên
Con cá có sọc đỏ giống như các con ở hình trên,nhưng lớn hơn hay nhỏ hơn thì không so sánh được, nó củng đẹp như vậy,hôm qua có đến một tiệm bán cá kiểng , họ bán 50.00 usd một con.
Lúc nầy đang thất nghiệp,nên tạm nhịn vậy.!!
Cả 2 đều là bồ câu đỏ (Blood Pigeon). Một là Bông chữ (hay BC bi); một là bông đứng (hay BC tiger)
giá tại VN = 1/2 giá đó; thương lái đến tại trại thì là 1/3

Khả năng sinh sản là tốt nhưng nuôi con của BC là rất kém, người nuôi có kinh nghiệm thường dùng cá vú để có thể cho ra cá bột nhiều