Bulbophyllum - lan lọng

hoalandep1234

Quản lý mới
Bulbophyllum
(Chi Lan lọng/ Chi Lan củ/ Cầu diệp)

Mô tả: Một chi lớn của họ Orchidaceae, với hơn 1800 loài. Đây cũng là một trong các chi lớn nhất của toàn bộ giới thực vật, chỉ xếp sau Senecio và Euphorbia. Chi này được viết tắt trong các tạp chí thương mại với tên tiếng Anh Bulb. Chi này được mô tả lần đầu bởi Louis-Marie Aubert du Petit-Thouars (viết tắt Thouars) trong cuốn sách của ông "Histoire particulière des plantes orchidées recueillies sur les trois Iles Australes d’Afrique, de France, de Bourbon et de Madagascar", mô tả 17 loài Bulbophyllum. Hiện nay có hơn 2800 ghi chép (tên và đồng âm được chấp nhận) cho chi này. Có 120 phân chi đã được liệt kê. Một số trong số này đáng được nâng thành chi. Nhiều loài có đến 10 tên đồng âm. Tên khoa học lấy từ tiếng Latinh bulbus (giống bóng đèn) và từ Hy Lạp phyllon (lá), đề cập đến pseudobulb trên đỉnh mà lá mọc lên.
Trung tâm đa dạng của chi này là rừng núi Papua New Guinea (hơn 600 loài) dường như là quê hương của tiến hóa[1], dù chi này có mặt ở khắp xứ nhiệt đới và rộng khắp ở Úc, Đông Nam với hơn 200 loài ở Borneo, Ấn Độ, Madagascar (với 135 loài, một số loài bản địa), châu Phi và các vùng nhiệt đới ở Trung Mỹ và Nam Mỹ.

(Theo wikipedia)

Em lập topic này để mọi người cùng giới thiệu, chia sẻ những hình ảnh, những kinh nghiệm và những gì còn chưa biết, cần tìm hiểu về các loài trong chi lan này.

Bản thân em cũng không có kiến thức về loài này nên rất mong các anh chị có kiến thức chia sẻ

Năm ngoái, em có bông này ra hoa nhưng hỏi các bác chưa định danh ra là tên gì;

Năm nay có kinh nghiệm tra cứu hơn nên em tình cờ thấy loài Bulbophyllum phillipsianum (Orchidaceae), Vanua Levu, Fiji (Tra cứu ảnh mạng) có vẻ hao hao

Mong các bác chỉ giáo

DOVANDINH

Thành viên
Loại này em đã nghe qua nhưng chưa có 1 em nào, chắc tại ít người bán hoặc hoa nhỏ quá .

hoalandep1234

Quản lý mới
Mình cũng mới chỉ có 6-7 loại. Vài trong số đó không biết là lọng gì, nhưng loại muỗi thôi (chưa bằng ruồi) nhìn đau mắt liền.

Mở topic để anh chị em nào có loài đẹp đẹp hoa to phô diễn mình học hỏi là chính. Nhìn ảnh bác cxcanh về lọng mê hết hồn.

mrkenzii

Thành viên
đẹp đấy anh,tiếc là hoa nhỏ.Em cũng ko rành về chủng này nhưng trồng đc 2 loài lọng cho vui với người ta là lọng hoa lớn Bulbophyllum macranthum và lọng tai thỏ Bulbophyllum blepharistes

hoalandep1234

Quản lý mới
đẹp đấy anh,tiếc là hoa nhỏ.Em cũng ko rành về chủng này nhưng trồng đc 2 loài lọng cho vui với người ta là lọng hoa lớn Bulbophyllum macranthum và lọng tai thỏ Bulbophyllum blepharistes
Hai loại lọng của kenzii là loài rất đẹp, mình mới bổ sung thêm 1.5 kg lọng hài (giầy) Bulbophyllum frostii. Rất mong bạn cũng như anh chị em cùng chia sẻ để mình học hỏi chút.

mrkenzii

Thành viên
Lọng em thấy nhìn cây thú vị hơn hoa á =)). Mấy thứ lọng của em cũng dễ trồng lắm anh ơi,lọng hoa lớn Bulbophyllum macranthum có thể trồng bằng giỏ đan bằng lưới,trong bỏ than vụn,dớn,vỏ cây tầm trung bình đến nhỏ thì nó phát triễn rất tốt.Hoặc anh cho nó khúc gỗ xù xì ,lót ít xơ dừa rồi đặt chúng lên trên,treo ẩm mát tránh nắng cháy lá.Lọng tai thỏ thì ưa sáng,chịu khô hạn đc, trồng kiểu nào cũng sống tốt ^^

lenguyenpkt

Thành viên
Bulbophyllum
(Chi Lan lọng/ Chi Lan củ)

Mô tả: Một chi lớn của họ Orchidaceae, với hơn 1800 loài. Đây cũng là một trong các chi lớn nhất của toàn bộ giới thực vật, chỉ xếp sau Senecio và Euphorbia. Chi này được viết tắt trong các tạp chí thương mại với tên tiếng Anh Bulb. Chi này được mô tả lần đầu bởi Louis-Marie Aubert du Petit-Thouars (viết tắt Thouars) trong cuốn sách của ông "Histoire particulière des plantes orchidées recueillies sur les trois Iles Australes d’Afrique, de France, de Bourbon et de Madagascar", mô tả 17 loài Bulbophyllum. Hiện nay có hơn 2800 ghi chép (tên và đồng âm được chấp nhận) cho chi này. Có 120 phân chi đã được liệt kê. Một số trong số này đáng được nâng thành chi. Nhiều loài có đến 10 tên đồng âm. Tên khoa học lấy từ tiếng Latinh bulbus (giống bóng đèn) và từ Hy Lạp phyllon (lá), đề cập đến pseudobulb trên đỉnh mà lá mọc lên.
Trung tâm đa dạng của chi này là rừng núi Papua New Guinea (hơn 600 loài) dường như là quê hương của tiến hóa[1], dù chi này có mặt ở khắp xứ nhiệt đới và rộng khắp ở Úc, Đông Nam với hơn 200 loài ở Borneo, Ấn Độ, Madagascar (với 135 loài, một số loài bản địa), châu Phi và các vùng nhiệt đới ở Trung Mỹ và Nam Mỹ.

(Theo wikipedia)

Em lập topic này để mọi người cùng giới thiệu, chia sẻ những hình ảnh, những kinh nghiệm và những gì còn chưa biết, cần tìm hiểu về các loài trong chi lan này.

Bản thân em cũng không có kiến thức về loài này nên rất mong các anh chị có kiến thức chia sẻ

Năm ngoái, em có bông này ra hoa nhưng hỏi các bác chưa định danh ra là tên gì;

Năm nay có kinh nghiệm tra cứu hơn nên em tình cờ thấy loài Bulbophyllum phillipsianum (Orchidaceae), Vanua Levu, Fiji (Tra cứu ảnh mạng) có vẻ hao hao

Mong các bác chỉ giáo
theo em thấy thân hoa và lá của em này thì rất giống loại này Bulbophyllum striatum. anh tra tên và xem thử xem có giống không nhé!

hoalandep1234

Quản lý mới
Trả lời: Re: Bulbophyllum - lan lọng

theo em thấy thân hoa và lá của em này thì rất giống loại này Bulbophyllum striatum. anh tra tên và xem thử xem có giống không nhé!
Rất cám ơn anh em, mình sẽ tra tìm
==================================
Nhà trồng được mấy bụi Lọng, hiện có bụi đang ra hoa chia sẽ cùng các bác. Em trồng ghép lên khúc gỗ Vú sữa và treo dưới tán cây Mít. Được cái là rất thoáng và mát nên mấy em nó phát triển rất tốt.
và Đây là hình của em nó đây.
[/url
tên của em này thì em còn đang lẫn lộn giữa Bulbophyllum pecten-vênris và B.tingabarinum.

Quả thật lan lọng rất đa dạng và nhiều sắc thái. Rất mong anh em chia sẻ và chỉ giáo

hoalandep1234

Quản lý mới
Tôi xem ảnh mấy cây mà thấy mê mẩn;

1. Bulbophyllum frostii ~ Lọng hài (lọng giầy) - Ảnh bác cxcanh
Đồng danh: Bulbophyllum bootanoides (Guillaumin) Seidenf. 1974; Cirrhopetalum bootanoides Guillaumin 1956.

Mô tả: hong lan nhỏ, củ mọc sát vào nhau, lá 1 chiếc dài 4-6 cm, ngang 2 cm, cuống hoa ngắn. Hoa 2-3 chiếc, to 2,5 cm, nở vào mùa Xuân. Hơi thơm.

2. Bulbophyllum macranthum - Ảnh bác cxcanh
Đồng danh: Bulbophyllum cochinchinense Gagn. 1950; Bulbophyllum patens Auct. no King exHkr. Gagn. 1951.

Mô tả: Phong lan nhỏ, lá một chiếc. Hoa đơn độc, to 5 cm, cuống hoa dài 3-5 cm, thơm nở vào mùa Thu.

3. Bulbophyllum blepharistes ~ Lọng tai thỏ - Ảnh HDN
Đồng danh: Cirrhopetalum blepharistes Hook. f. 1896; Tripudianthes blepharistes (Rchb. f.) Szlach. & Kras 2007, Bulbophyllum malayanum J.J. Sm. 1912.

Mô tả: Củ mọc thưa 2-3 cm, lá 2 chiếc. Chùm hoa nỏ dài 20-30 cm, hoa 5-10 chiếc, dài 2-3 cm nở liên tiếp vào mùa Hạ và mùa Thu

4. Bulbophyllum mastersianum [Rolfe] J.J. Sm. 1890 ~ Lan lọng cảnh
Đồng danh: Cirrhopetalum mastersianum Rolfe 1890.

Mô tả: Phong lan nhỏ, củ hình trái xoan vuông góc, cao 2-3 cm lá một chiếc. Chùm hoa cao 30 cm, hoa 6-10 chiếc mọc thành tán, dài 5 cm, nở vào mùa Xuân.

5. Bulbophyllum pecten-veneris (Gagnep.) Seidenf. 1974
Đồng danh: Bulbophyllum tingabarinum Garay, Hamer & Siegerist 1994.

Mô tả: Phong lan nhỏ, lá một chiếc. Chùm hoa dài 10-12 cm, hoa 4-9 chiếc, dài 3,5-4,5 cm. nở vào mùa Xuân.

hoalandep1234

Quản lý mới
6. Bulbophyllum affine Lindley 1833 ~ Lọng đơn, lọng sao
Đồng danh: Bulbophyllum kusukuensis Hayata 1914; Phyllorchis affinis (Lindl.) Kuntze 1891.

Mô tả: Phong lan, củ nhỏ, lá một chiếc dài 7 cm, cuống hoa ngắn hơn lá, hoa đơn to 3 cm, nở vào cuối Xuân, đầu Hạ.

7. Bulbophyllum vietnamense Seiden. 1979 ~ Lan lọng Việt Nam
Đồng danh: Cirr. Sigaldii, Bulb. dalatense.

Mô tả: Phong lan nhỏ củ tròn, lá 1 chiếc, chùm hoa ngắn, hoa 10-12 chiếc xếp theo hình chiếc quạt.

8. Bulbophyllum bicolor Lindl.1830 SECTION
Đồng danh: Cirrhopetalum bicolor (Lindl.) Rolfe 1903; Phyllorchis bicolor (Lindl.) Kuntze 1891

Mô tả: Cụm có 2-4 hoa, 2.2cm-4.0cm nở vào mùa Xuân, vài hoa trên 1 cụm

hoalandep1234

Quản lý mới
Tôi mới ghép khóm lọng hài;
+ Gỗ ghép: gỗ nhãn
+ Cách ghép: Miếng lọng nguyên bản thì tôi để nguyên ốp, cây rời thì lót dớn trắng và buộc dây nylon.

Bạn nào có kinh nghiệm thì chỉ giáo thêm giúp tôi. Xin cám ơn các bác, các bạn trước!

lenguyenpkt

Thành viên
Re: Trả lời: Bulbophyllum - lan lọng

Tôi mới ghép khóm lọng hài;
+ Gỗ ghép: gỗ nhãn
+ Cách ghép: Miếng lọng nguyên bản thì tôi để nguyên ốp, cây rời thì lót dớn trắng và buộc dây nylon.

Bạn nào có kinh nghiệm thì chỉ giáo thêm giúp tôi. Xin cám ơn các bác, các bạn trước!

Anh trồng vậy cũng ổn rồi, nhưng Long thì thích ẩm,thoáng mát. anh trồng có lót dớn thì chú ý đến việc tưới một chúc. tưới nhiều thì cây có khả năng sẽ bị úng và rụng lá. và cũng tùy thuộc vào điều kiện tiểu khí hậu ở nơi trồng ra sao nữa.
Em trồng thì ghép thẳng vô gốc cây luôn không ghép dớn gì cả (ghép gỗ vú sữa ưu tiên những thân gỗ có rong bám), và treo dưới tán cây cách mật đất độ 1,5m.mới trồng tuần đầu em không tưới gì cả.
và đây là một số hình ảnh em trồng ở nhà,, hiện đang rất tốt.
url=http://www.upanh.com/p1020316_upanh/v/4rqe2r8xdem.htm]
[/url]

http://www.upanh.com/p1020622_upanh/v/drqa7r4uaha.htm

lenguyenpkt

Thành viên
Em đang chờ hoa để có tên chính xác A ạ! hiện tại em cũng đang lờ mờ về tên của mấy em này. có Bác nào biết xin giúp dùm với ạ!

hoalandep1234

Quản lý mới
Bulbophyllum delitescens Hance 1876 ~ Cầu diệp ẩn, Lọng mây bạc
Đồng danh: Bulbophyllum reichenbachianum Kraenzl. 1893; Bulbophyllum setiferum (Rolfe) J.J. Sm. 1912; Cirrhopetalum delitescens [Hance] Rolfe 1882.

hoalandep1234

Quản lý mới
Bulbophyllum kanburiense Seidenf. 1970 ~ Lan lọng cánh dài
Đồng danh: Tripudianthes kanburiensis (Seidenf.) Szlach. & Kras 2007