Bonsai ngã bảy ngã ba

laothinh

Moderator
Bài này mình đăng ở tạp chí HOA CẢNH số tháng 11_ 2012, nay chia sẽ cùng anh em một góc nhìn về thú chơi.

BONSAI NGÃ BẢY NGÃ BA

Nghệ thuật không thể là ánh trăng lừa dối, càng không thể là ánh trăng lừa dối, mà nghệ thuật là tiếng nói khổ đau vang vọng mãi trong lòng”. Nam Cao

Chỉ còn hai tháng nữa là đến tết âm lịch, cũng đồng nghĩa là khắp các tỉnh thành cũng sắp triển lãm và chấm thi các bộ môn bonsai cây cảnh, anh em chơi cây ai cũng náo nức sửa soạn lại tác phẩm của mình ngay từ mấy tháng nay, lo lắng thời tiết hay vui sướng trong lòng, ai cũng hồi hộp, hy vọng vào đứa con tinh thần của mình sẽ không làm phụ lòng người sở hữu nó bấy lâu.

Thế nhưng, đằng sau một mùa giải bao giờ cũng có lắm người vui mà cũng có lắm kẻ buồn, vì vậy cuối cùng ban giám khảo là đối tượng được anh em đưa lên bàn cân để mổ xẻ nhiều nhất, và rồi có người hài lòng kẻ thì ngậm ngùi. Vậy quan điểm chơi bonsai luôn không đồng nhất hay lòng người hay phân tán? Trước hết tôi nghĩ chơi là để tự bản thân thưởng thức và cảm thấy hạnh phúc khi hàng ngày mình được nhìn thấy đứa con tinh thần của mình lớn lên, từ cái phôi trắng mua về cho đến ngày thành tác phẩm hoàn thiện, bao tâm tư bao hy vọng đặt vào nó, thể hiện tư tưởng và quan điểm của tác giả thấy rỏ, chơi cho thỏa thích và đôi khi không nhất thiết cứ phải là mang tác phẩm của mình ra thi thố mới là cao siêu, tôi nghĩ một cây bonsai đẹp thì tự nó tỏa hương và đôi khi hương bay ngược gió, vậy thì hà cớ gì ta không chơi cho mình trước và chờ cơ hội được chia sẽ cùng công chúng.

Vẫn biết ai cũng muốn tác phẩm của mình được nhiều người biết hoặc may mắn hơn thì được gắn cho tác phẩm ấy vài giải thưởng để không khỏi bỏ công chăm sóc, thế nhưng khi một cuộc triễn lãm diễn ra thì biết bao nhiêu là tác phẩm cũng được bày ra, bao nhiêu con người kỳ vọng, và đôi khi không nói ra nhưng trong lòng cũng có người thầm cầu cho cây thằng bạn thân đừng có giải thưởng, như vậy cuộc chơi lại chuyển sang vấn đề khác mà vượt xa cái tâm nguyện ban đầu của những người tổ chức tâm huyết. Thiết nghĩ, mỗi tác phẩm đẹp thường đi với tư tưởng đẹp, có những cây không có giải thưởng nhưng làm cho ai ngắm cũng thấy thích ( kể cả giám khảo), vậy tác phẩm ấy cũng đã thành công phần nào rồi_ khi nó đã thể hiện được cái phong cách đặc biệt _ đặc trưng, nét đột phá, hay cái hồn của tác giả ở trong đó, chơi là thấy vui khi có người đồng điệu, chứ không nhất thiết phải treo mặt trái của tấm huy chương vào trong.

Hiện nay các phong cách, các trào lưu bonsai trên thế giới đã lan rộng và phong phú nhiều trường phái khác nhau, tư tưởng khác nhau, quan niệm ý thức hệ khác nhau... Sự phấn đấu để xây dựng một thang điểm có tính tuyệt đối là việc làm cầu tiến không ngừng của những đơn vị tổ chức triễn lãm hàng năm và một việc làm không hề đơn giản( nếu chưa nói đến vấn đề phải chịu lời ra tiếng vào) , của những vị giám khảo thâm niên, nhưng tất cả đôi khi cũng không thể đáp ứng hết tâm tư nguyện vọng của anh em nghệ nhân khắp mọi miền, vì quy luật muôn đời người được thì vui nhưng kẻ không được lại buồn, từ đó dễ nãy sinh những tư tưởng chán nản không năng nổ trong những lần triễn lãm sau.

Con đường bonsai của nước nhà còn cách quá xa với các nước bạn bè khắp năm châu, vì vậy chúng ta là những người yêu bonsai, những người sẽ tạo dựng thương hiệu bonsai của mình (dù vô tình hay cố ý), hay những người mặc nhiên trồng cây cho vui, thì tất cả cũng nói lên tinh thần :chơi đẹp. Chúng ta yêu nghề và chúng ta chơi cho thỏa mãn, mặc sự đời hơn thua để tranh giành lối đi trên thảm đỏ kia, không ai ngồi trên thảm đỏ mà uống trà ngắm cây được cả, chỉ có những người biết yêu nghề thật sự thì sẽ rạng tỏ con đường mình đi, trên con đường ngã bảy ngã ba vô tận.

Bài: LAOTHINH

nhatphuong01

Thành viên
BONSAI NGÃ BẢY NGÃ BA

[Trước hết tôi nghĩ chơi là để tự bản thân thưởng thức và cảm thấy hạnh phúc khi hàng ngày mình được nhìn thấy đứa con tinh thần của mình lớn lên, từ cái phôi trắng mua về cho đến ngày thành tác phẩm hoàn thiện, bao tâm tư bao hy vọng đặt vào nó, thể hiện tư tưởng và quan điểm của tác giả thấy rỏ, chơi cho thỏa thích và đôi khi không nhất thiết cứ phải là mang tác phẩm của mình ra thi thố mới là cao siêu, tôi nghĩ một cây bonsai đẹp thì tự nó tỏa hương và đôi khi hương bay ngược gió, vậy thì hà cớ gì ta không chơi cho mình trước và chờ cơ hội được chia sẽ cùng công chúng [/COLOR][/SIZE]

Cái này hay nhen, đồng quan điểm với bác, bác thịnh nhà ta bữa ni triết lý ghê...=D> =D> =D>

toan7842

Thành viên tích cực
hay quá anh Thịnh viết bài này đánh đúng tâm tư những người đam mê cây cảnh nói chung và bonsai nói riêng. chúc anh và gia đình sang năm mới an khang thịnh vượng.

vuonmoc

Thành viên
khi tham gia một cuộc thi thì mình cần tôn trọng và tin tưởng ban giam khảo. nếu cảm thấy ko tin tưởng thì ko nên thi, mà nếu thi thì phải chấp nhận. tổ chức ra một cuộc triển lãm cũng như một cuộc thi là một kỳ công của ban tổ chức nhằm khuấy động phong trào chơi cây trong khu vực, đừng phủ nhận công lao của họ. và câu cuối cùng muốn nhắn gửi với bác: "Hửu xạ tự nhiên hương"

mrduongle

Thành viên tích cực

Con đường bonsai của nước nhà còn cách quá xa với các nước bạn bè khắp năm châu, vì vậy chúng ta là những người yêu bonsai, những người sẽ tạo dựng thương hiệu bonsai của mình (dù vô tình hay cố ý), hay những người mặc nhiên trồng cây cho vui, thì tất cả cũng nói lên tinh thần :chơi đẹp. Chúng ta yêu nghề và chúng ta chơi cho thỏa mãn, mặc sự đời hơn thua để tranh giành lối đi trên thảm đỏ kia, không ai ngồi trên thảm đỏ mà uống trà ngắm cây được cả, chỉ có những người biết yêu nghề thật sự thì sẽ rạng tỏ con đường mình đi, trên con đường ngã bảy ngã ba vô tận.
Like! Like so much! Thanks alot!:-bd

mrduongle

Thành viên tích cực
khi tham gia một cuộc thi thì mình cần tôn trọng và tin tưởng ban giam khảo. nếu cảm thấy ko tin tưởng thì ko nên thi, mà nếu thi thì phải chấp nhận. tổ chức ra một cuộc triển lãm cũng như một cuộc thi là một kỳ công của ban tổ chức nhằm khuấy động phong trào chơi cây trong khu vực, đừng phủ nhận công lao của họ. và câu cuối cùng muốn nhắn gửi với bác: "Hửu xạ tự nhiên hương"
Theo em hiểu thì chủ topic không hề có ý định phủ nhận công lao của Ban giám khảo, mà chính là đang nói giùm để mọi người hiểu và thông cảm cho cái khó của những người cầm cân nảy mực đó.
Thêm vào đó, điều lớn nhất ( theo cách hiểu của mình) là anh Thịnh muốn nói đến niềm đam mê đích thực của những người chơi cây, không vì cái danh mà làm mất đi giá trị, vẻ đẹp của tác phẩm bon sai, của người chơi bon sai, vì thế không nên quá khắt khe với BGK, hay nảy sinh tâm lý kỳ thị, đố kỵ, chán nản khi tác phẩm của mình không được BGK đánh giá như mong muốn,...
Đôi điều mạn đàm cùng anh!:-h

Bờm

Thành viên
"Thi đua là yêu nước, yêu nước thì phải thi đua. Và những người thi đua là những người yêu nước nhất" - Hồ Chủ Tịch.

laothinh

Moderator
Cái này hay nhen, đồng quan điểm với bác, bác thịnh nhà ta bữa ni triết lý ghê...=D> =D> =D>
hay quá anh Thịnh viết bài này đánh đúng tâm tư những người đam mê cây cảnh nói chung và bonsai nói riêng. chúc anh và gia đình sang năm mới an khang thịnh vượng.
Cảm ơn các bạn chia sẽ, một chút quan điểm thôi mà.
Trong bài này mình đề cao nỗi niềm và tâm huyết của người làm giám khảo chứ không phản bác GK như anh nghĩ đâu, cảm ơn anh quan tâm.
Like! Like so much! Thanks alot!:-bd
Theo em hiểu thì chủ topic không hề có ý định phủ nhận công lao của Ban giám khảo, mà chính là đang nói giùm để mọi người hiểu và thông cảm cho cái khó của những người cầm cân nảy mực đó.
Thêm vào đó, điều lớn nhất ( theo cách hiểu của mình) là anh Thịnh muốn nói đến niềm đam mê đích thực của những người chơi cây, không vì cái danh mà làm mất đi giá trị, vẻ đẹp của tác phẩm bon sai, của người chơi bon sai, vì thế không nên quá khắt khe với BGK, hay nảy sinh tâm lý kỳ thị, đố kỵ, chán nản khi tác phẩm của mình không được BGK đánh giá như mong muốn,...
Đôi điều mạn đàm cùng anh!:-h
Cảm ơn bạn đã chia sẽ.

"Thi đua là yêu nước, yêu nước thì phải thi đua. Và những người thi đua là những người yêu nước nhất" - Hồ Chủ Tịch.
Cảm ơn bác đã cho ý kiến.

lnvinh

Super Moderator
Bài viết gọn gàng rất xúc tích, coi LaoThinh im im vậy mà viết báo chuẩn quá, qua bài báo chúng ta có thể thấy rõ tất cả những tâm tư trong phong trào Bonsai hiện nay: từ tâm huyết của người chơi cây, niềm vui gặt hái thành quả của người đạt giải thưởng, ghi nhận những khó khăn của ban giám khảo, và cảm thông rất sâu sắc với người chưa đạt giải . Có thể nói bài báo đã nói nên được cái chung của tất cả các thành phần đó chính là cái Tâm trong cuộc chơi. Có được vậy phong trào chúng ta sẽ liên tục phát triển với những gì tốt đẹp nhất đúng với ý nghĩa của Bonsai

phan van binh

Quản lý mới
bài viết chất lương quá LaoThinh ơi, đúng tâm tư của những người đã từng đem cây đi thi, cám ơn laothinh đã bỏ thời gian chia sẽ

laothinh

Moderator
Lão thịnh dấu nghề nha, bài viết rất hay và ý nghĩa
Cảm ơn đàn chủ đã chịu khó đọc nhen, chuẩn bị bánh chưng cho ăn ké với đó.
Bài viết gọn gàng rất xúc tích, coi LaoThinh im im vậy mà viết báo chuẩn quá, qua bài báo chúng ta có thể thấy rõ tất cả những tâm tư trong phong trào Bonsai hiện nay: từ tâm huyết của người chơi cây, niềm vui gặt hái thành quả của người đạt giải thưởng, ghi nhận những khó khăn của ban giám khảo, và cảm thông rất sâu sắc với người chưa đạt giải . Có thể nói bài báo đã nói nên được cái chung của tất cả các thành phần đó chính là cái Tâm trong cuộc chơi. Có được vậy phong trào chúng ta sẽ liên tục phát triển với những gì tốt đẹp nhất đúng với ý nghĩa của Bonsai
Cảm ơn sự thấu hiểu của bác " Giám Khảo" nhé.
Lão Thịnh viết bài đọc lôi cuốn thật,cứ thế mà phát huy nha Lão!
Cảm ơn anh Phú, chúc anh khỏe nhe.

bài viết chất lương quá LaoThinh ơi, đúng tâm tư của những người đã từng đem cây đi thi, cám ơn laothinh đã bỏ thời gian chia sẽ
Cảm ơn anh Bình, ghé lấy rêu nhé !