bon sai ko gioi han

yeu bon sai1

Thành viên
Trả lời: Bonsai

Hôm nay bạn Hùng rất tiến bộ, đã dùng tiếng việt có dấu rõ ràng. Thôi bạn à, mỗi người 1 sở thích, ai thích chơi cây gì thì chơi, đam mê mà. Còn bạn thấy như vậy thì cứ chơi theo quan đểm của mình. Mình thấy bạn nói rất có lý, tuy nhiên phải xem kết quả thế nào đã.
Hay là sắp tới có hội thi ở Nha trang, anh tungnguyennhatrang đã thông báo, mình đại diện DakLak mang cây mít tố nữ bonsai đi thi, còn bạn đại diện Gialai đi thi với cây vú sửa chẳng hạn xuống đó chúng ta đọ với cây Linh sam của anh tungnguyennhatrang xem sao.
hihi anh vui tính quá , cảm ơn anh
==================================
cảm ơn anh em đã xem bài các bác đã nói thế thì từ nay em xin trừa . thanhks.

Qhaithanh

Thành viên Mua Bán
Re: Bonsai

em cũng có lúc có những suy nghĩ như anh...nhưng rồi tạm quên nó đi, chạy nhanh ra vườn nhìn xem cây lsam có bông hay chưa,liếc mắt nhìn cây tùng ra đọt non hay không, rồi ngắm thật kỹ em sanh mới làm, chưa đã ghé qua em mai chiếu thủy nở bông thơm thoang thoảng, vòng qua em nguyệt thơm phức......bonsai là zậy đó anh. vài dòng chia sẻ, chúc anh luôn vui !

bachnhuphu

Thành viên

hihi anh vui tính quá , cảm ơn anh
cảm ơn anh em đã xem bài các bác đã nói thế thì từ nay em xin trừa . thanhks.
Không sao, lâu lâu bạn cứ đặt vấn đề rồi ae bàn luận cho vui cũng được

vanthao_68

Thành viên

Kính chào cả nhà , chào các bậc tiền bối , chào những anh em yêu bonsai . hôm trước em có viết sơ qua về chủ đề < bonssai ko giới hạn> vì lý do mới vào diễn đàn nên em con bồng bột xơ xuất mong mọi ngươi bỏ qua cho . Em chơi bonsai cũng lâu rồi nhưng cũng chỉ co vài cây tàm tạm vì điều kiên nên ko thể mua được phôi cây đẹp , vườn của em chủ yêu là cây con em tự trồng mỗi loại vài cây.kinh nghiêm còn non nớt nhưng em nghĩ chơi bonsai là sự đa dạng về giống nòi , kiểu dáng , kích thước và sự sáng tạo riêng cũng như sở thích của từng ngươi khi bước vào sân chơi . Ở VN chúng ta theo em đươc biết có rất nhiều chủng loại cây để làm bonsai , lá nhỏ, bộ đế đẹp, gỗ lũa chắc và đẹp thế tại sao chúng ta ko đem về mỗi loại vài cây để chăm sóc mà cứ theo chiều hướng đua theo mốt . Một thời VẠN TUẾ , LỘC VỪNG , SANH , rồi bây giờ là LINH SAM . Em thấy ở nước ngoài họ chơi rất đa dạng về chủng loại , ví dụ như cây sanh, cây si ở VN bây giờ ko thấy nhiều người chơi như trước nữa nhưng ơ nươc ngoài như TRUNG QUỐC , INDONISIA và một số nước trên thế giới họ vẫn chơi va cây của họ làm rất đẹp gọn gàng . Em nghĩ sao nói vậy co đắc tội với ai mong bo quá cho em con nhỏ dại . thanhk .
Toi ít học ít viet bài nhưng toi nghi ban mới là người lắm chuyện .... Nếu thích gi chơi lấy thì cứ vậy mà chơi sao phải rao trứơc đón sau...

caycanhphuongviet

Thành viên

Kính chào cả nhà , chào các bậc tiền bối , chào những anh em yêu bonsai . hôm trước em có viết sơ qua về chủ đề < bonssai ko giới hạn> vì lý do mới vào diễn đàn nên em con bồng bột xơ xuất mong mọi ngươi bỏ qua cho . Em chơi bonsai cũng lâu rồi nhưng cũng chỉ co vài cây tàm tạm vì điều kiên nên ko thể mua được phôi cây đẹp , vườn của em chủ yêu là cây con em tự trồng mỗi loại vài cây.kinh nghiêm còn non nớt nhưng em nghĩ chơi bonsai là sự đa dạng về giống nòi , kiểu dáng , kích thước và sự sáng tạo riêng cũng như sở thích của từng ngươi khi bước vào sân chơi . Ở VN chúng ta theo em đươc biết có rất nhiều chủng loại cây để làm bonsai , lá nhỏ, bộ đế đẹp, gỗ lũa chắc và đẹp thế tại sao chúng ta ko đem về mỗi loại vài cây để chăm sóc mà cứ theo chiều hướng đua theo mốt . Một thời VẠN TUẾ , LỘC VỪNG , SANH , rồi bây giờ là LINH SAM . Em thấy ở nước ngoài họ chơi rất đa dạng về chủng loại , ví dụ như cây sanh, cây si ở VN bây giờ ko thấy nhiều người chơi như trước nữa nhưng ơ nươc ngoài như TRUNG QUỐC , INDONISIA và một số nước trên thế giới họ vẫn chơi va cây của họ làm rất đẹp gọn gàng . Em nghĩ sao nói vậy co đắc tội với ai mong bo quá cho em con nhỏ dại . thanhk .
vì lý do mới vào diễn đàn nên em con bồng bột xơ xuất : chuyện bình thường thôi.
Em chơi bonsai cũng lâu rồi nhưng cũng chỉ co vài cây tàm tạm:vậy là mừng rồi,có người còn chưa có tàm tạm nữa.
vì điều kiên nên ko thể mua được phôi cây đẹp :ý bạn là phôi đẹp là nhiều tiền phải ko,nếu vậy thì bạn yên tâm đi,trường hợp như bạn là của số đông.
vườn của em chủ yêu là cây con em tự trồng mỗi loại vài cây: điều này có làm bạn vui ko.
* tại sao chúng ta ko đem về mỗi loại vài cây để chăm sóc mà cứ theo chiều hướng đua theo mốt :tại người ta muốn,tại người ta thích........còn bạn muốn thì bạn cứ làm.
Em nghĩ sao nói vậy co đắc tội với ai mong bo quá cho em con nhỏ dại . thanhk .:nghĩ sao nói vậy cũng tốt,đừng đâm thọt là dc,

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Bonsai

em nghĩ chơi bonsai là sự đa dạng về giống nòi , kiểu dáng , kích thước và sự sáng tạo riêng cũng như sở thích của từng ngươi khi bước vào sân chơi . Ở VN chúng ta theo em đươc biết có rất nhiều chủng loại cây để làm bonsai , lá nhỏ, bộ đế đẹp, gỗ lũa chắc và đẹp thế tại sao chúng ta ko đem về mỗi loại vài cây để chăm sóc mà cứ theo chiều hướng đua theo mốt . Một thời VẠN TUẾ , LỘC VỪNG , SANH , rồi bây giờ là LINH SAM . Em thấy ở nước ngoài họ chơi rất đa dạng về chủng loại ,
thanhk .
thấy em trai cũng có nhiều băng khăng về vấn đề này nên mình xin mạo mụi chia sẻ với em và ý thế này

thứ nhất là em nên xát định là em thích cái gì , chứ đừng nghỉ là người ta thích cái gì ,thì tự bản thân em sẻ biết em nên chơi như thế naò

thứ 2 em nói bonsai là sự đa dạng về giống nòi , điều này không sai .nhưng em lại nói đa dạng về kićh thước thì chưa hẳng đã đúng .vì khi em tạo dáng một cái cây naò đó mà kích thước nó quá lớn thì tự nó sẻ không còn là cây bonsai nưả mà nó thuộc dạng cây cảnh.

thử 3 người mê cây thật sự không ai không muốn mình sử hửu được nhiều chủng loại cây để chơi . nhưng em thấy có mấy ai làm được chuyện này ? vì lý do mõi cây mõi tín mõi đặc điểm sinh lý khác nhau, vậy em có nghỉ là mình có đủ khả năng và thời gian để tìm hiểu hết các giống cây đó không ?

chính vì điểm này mà có rất nhiều người phải trả giá cho sự hâm muốn nhất thời cuả mình , và cũng không ít người đã rút ra được kinh nghịêm bản thân để rồi phải lưạ chọn sàn lọc những chũng cây naò phù hợp để chơi . cái này người ta gọi là chuyên môn

em chơi một vài chủng cây đặc sắc mà em thích thì em cũng sẻ có được sự tự tin và chuyên nghiệm hơn trong khâu chăm sóc còn nếu trong vườn em có cả trăm nghì chủng lọai cây khác nhau thì em thử nghỉ em có khả năng chăm tốt hết cho tất cả các cây đó không ?

cuối cùng anh khuyên em là hãy chơi theo cách cuả mình , cây naò mình thích , nếu có khả năng và thời gian thì tìm hiểu thêm nhiều chủng cây khác nưả để tô đậm nét phong phú cho khu vườn thì càng hay .

chúc vui nhé

yeu bon sai1

Thành viên

đơn giản thôi ! linh sam đang HOT. được giá , dễ làm , nhanh thành cây\m/ so với những cây khác như mct, kq,nguyệt quế.... nuôi dưới 3 năm sao dám xách đi chơi;))........
bạn nuôi cây giỏi quá chưa được 3 năm mà đã mang đi chơi được rồi, quả là 1 nhân tài .
thấy em trai cũng có nhiều băng khăng về vấn đề này nên mình xin mạo mụi chia sẻ với em và ý thế này

thứ nhất là em nên xát định là em thích cái gì , chứ đừng nghỉ là người ta thích cái gì ,thì tự bản thân em sẻ biết em nên chơi như thế naò

thứ 2 em nói bonsai là sự đa dạng về giống nòi , điều này không sai .nhưng em lại nói đa dạng về kićh thước thì chưa hẳng đã đúng .vì khi em tạo dáng một cái cây naò đó mà kích thước nó quá lớn thì tự nó sẻ không còn là cây bonsai nưả mà nó thuộc dạng cây cảnh.

thử 3 người mê cây thật sự không ai không muốn mình sử hửu được nhiều chủng loại cây để chơi . nhưng em thấy có mấy ai làm được chuyện này ? vì lý do mõi cây mõi tín mõi đặc điểm sinh lý khác nhau, vậy em có nghỉ là mình có đủ khả năng và thời gian để tìm hiểu hết các giống cây đó không ?

chính vì điểm này mà có rất nhiều người phải trả giá cho sự hâm muốn nhất thời cuả mình , và cũng không ít người đã rút ra được kinh nghịêm bản thân để rồi phải lưạ chọn sàn lọc những chũng cây naò phù hợp để chơi . cái này người ta gọi là chuyên môn

em chơi một vài chủng cây đặc sắc mà em thích thì em cũng sẻ có được sự tự tin và chuyên nghiệm hơn trong khâu chăm sóc còn nếu trong vườn em có cả trăm nghì chủng lọai cây khác nhau thì em thử nghỉ em có khả năng chăm tốt hết cho tất cả các cây đó không ?

cuối cùng anh khuyên em là hãy chơi theo cách cuả mình , cây naò mình thích , nếu có khả năng và thời gian thì tìm hiểu thêm nhiều chủng cây khác nưả để tô đậm nét phong phú cho khu vườn thì càng hay .

chúc vui nhé
thanhk bác nhiều em xin nghe lời bác . bonssai ko giới hạn độ to mà chi giớ hạn chiều cao thôi bác a , co đủ các kích cỡ siêu mini, 10 toi 20cm, 20 tới 40cm, cứ thế cho tơi 1,2m đổ lại ý em nói la như thế . cảm ơn bác nhiều .;))

kimkepy

Thành viên

đúng là ít học thật \:D/
bạn nuôi cây giỏi quá chưa được 3 năm mà đã mang đi chơi được rồi, quả là 1 nhân tài tôi nghĩ bạn nên đi học thêm đi , ở sài gòn có mở lơp học làm bonsai và tiểu cảnh đó . thật là buồn cười .
định phiếm luận với cậu đôi lời, nhưng ..........
thôi khỏi luôn.

maianhtuan81

Thành viên

Trước tiên cho em xin lỗi Đại Gia Đình !xin lỗi các bác vì khi vào toppic này em thấy đã và đang xuất hiện "một số thành phần" Không mang tính chất xây dựng mà vào để gây rối, phá hoại. Đúng là"vợ giữ mất làng sóm,chó giữ mất láng giềng"

yeu bon sai1

Thành viên

Trước tiên cho em xin lỗi Đại Gia Đình !xin lỗi các bác vì khi vào toppic này em thấy đã và đang xuất hiện "một số thành phần" Không mang tính chất xây dựng mà vào để gây rối, phá hoại. Đúng là"vợ giữ mất làng sóm,chó giữ mất láng giềng"[
vì lý do mới vào diễn đàn nên em con bồng bột xơ xuất : chuyện bình thường thôi.
Em chơi bonsai cũng lâu rồi nhưng cũng chỉ co vài cây tàm tạm:vậy là mừng rồi,có người còn chưa có tàm tạm nữa.
vì điều kiên nên ko thể mua được phôi cây đẹp :ý bạn là phôi đẹp là nhiều tiền phải ko,nếu vậy thì bạn yên tâm đi,trường hợp như bạn là của số đông.
vườn của em chủ yêu là cây con em tự trồng mỗi loại vài cây: điều này có làm bạn vui ko.
* tại sao chúng ta ko đem về mỗi loại vài cây để chăm sóc mà cứ theo chiều hướng đua theo mốt :tại người ta muốn,tại người ta thích........còn bạn muốn thì bạn cứ làm.
Em nghĩ sao nói vậy co đắc tội với ai mong bo quá cho em con nhỏ dại . thanhk .:nghĩ sao nói vậy cũng tốt,đừng đâm thọt là dc,
co tật giât mình hồi sau se rõ pp
thôi bỏ đi ko nói tới nữa đau dầu quá , tùy ý đi ai thích sao thi kệ , thời gian sẽ trả lời nhanh thôi .

mrduongle

Thành viên tích cực

Trước tiên cho em xin lỗi Đại Gia Đình !xin lỗi các bác vì khi vào toppic này em thấy đã và đang xuất hiện "một số thành phần" Không mang tính chất xây dựng mà vào để gây rối, phá hoại. Đúng là"vợ giữ mất làng sóm,chó giữ mất láng giềng"
Ke ke! Đồng hương nhà bác đới bác Tuấn ơi!
Đồng ý mọi lời của bác, chỉ xin phép góp ý chỉnh sửa lại 1 chút câu của bác : Đúng là"vợ dữ mất làng xóm,chó dữ mất láng giềng"

choivotu

Banned

Thằng nào phá hoại zậy bạn ?
Đã nói chữ thì nói cho đúng nhé, đừng để người khác nói
mình là ngu mà hay nói chữ thì wê à nha , keke nói thiệt đó nha :D

yeubonsai ơi, mình thấy bạn nên ún thuốc là dc rồi đó :D

yeu bon sai1

Thành viên

có ai đung chạm tới ông mà ông ăn nói như vậy
Thằng nào phá hoại zậy bạn ?
Đã nói chữ thì nói cho đúng nhé, đừng để người khác nói
mình là ngu mà hay nói chữ thì wê à nha , keke nói thiệt đó nha :D

yeubonsai ơi, mình thấy bạn nên ún thuốc là dc rồi đó :D
tất cả hãy đọc nguyên văn bài viết xem ai la người phá hoại , loại người thế ko thèm chấp .
có ai đung chạm tới ông mà ông ăn nói như vậy

yeu bon sai1

Thành viên

Ke ke! Đồng hương nhà bác đới bác Tuấn ơi!
Đồng ý mọi lời của bác, chỉ xin phép góp ý chỉnh sửa lại 1 chút câu của bác : Đúng là"vợ dữ mất làng xóm,chó dữ mất láng giềng"
nhà nuôi lắm chó quá nhỉ

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới

Nói rất hay đó bạn, chia sẻ thêm tí nhé

Cây hot ai cũng thích, cây đẳng cấp ai cũng thích, mình cũng kg ngoại lệ. Tuy nhiên Mình thích chơi đa dạng và đa hạng cho nó đa sắc và đa sướng

chạy theo phong trào thì mới vui
người đẳng cấp mà không có cây đang hot thì bị chê là lạc hậu:

"Thi đua ta quyết thi đua
Thi đua ta quyết tiến lên hàng đầu
Hàng đầu không biết đi đâu
Đi đâu không biết hàng đầu cứ đi"
Đi đâu phải biết đi đâu
Chứ nếu đi đầu phải biết đi đâu
Đi đầu không biết đi đâu
Coi chừng đi chết mới hay Mình mù8-X8-X8-X Thơ vui nhé.hi.....

dungvan

Moderator
Gửi bạn yeu bon sai:
Cùng một nội dung thì lập một chủ để (topic) thôi bạn. Vì 2 chủ đề có cùng nội dung nên tôi gộp 2 chủ đề lại làm một cho tiện theo dõi.

tamvubt

Thành viên
Re: Trả lời: bon sai ko gioi han

cảm ơn anh nhièu lắm em sẽ học nhanh thôi anh ạ. còn chủ đề em đưa ra ko phải la để chỉ trích người khác mà vì em muốn mọi người nhìn nhận đúng nghĩa về bonsai và sự phong phú về giống nòi cây cảnh VIÊT NAM .
Những gì bạn muốn thì anh em trên diễn đàng đều muốn, có chăng là ít ai dám bàn luận mà thôi.
Thân.