bo mai mọc mầm sau 8 ngày ghép

sansnom

Thành viên
xin được chia sẻ niềm vui của tôi đến với các bác. Chẳng là trước đây mình cũng mày mò, tham khảo các bài hướng dẫn ghép mai trên diễn đàn nhưng thật sự rất khó thành công.

Sau chuyến ofline ngày 9/5/2010 vừa rồi, qua ngày 10/5 tôi tiến hành ghép, xong rồi "giăng mùng" cho em nó (các bác xem hình, vì nhà có cái mùng cũ, cắt ra phủ lên cây mai để chống nắng cho nó, khỏi phải tốn tiền mua lưới lan :) )

sáng này vén mùng phủ mai lên xem thử thì thật bất ngờ... có vài bo chép đã đâm chồi... vui quá... chiều về nhà liền lấy máy ảnh chụp lại. Xin mời các bác xem nhé:

đặc biệt có bo này sau nó mọc nhanh quá.. cứ như là xài doping vậy

còn đây là phương pháp "giăng mùng" (không dám ghép mắt ngủ các bác ạ, sợ có mùng rồi nó ngủ luôn thì buồn!)

-------

còn đây là tôi ghép chẻ ngọn từ 2 tuần trước nè, úp lên cho các bác xem luôn:

--------

qua topic này tôi cũng xin được một lần nữa cám ơn các bác Minh Cao, bác Bình, bác Lô đã hướng dẫn tận tình các cách ghép và chăm sóc mai.

Xin cám ơn các bạn đã đọc.

sansnom

Thành viên
em có sẵn rồi bác ạ, và chụp hình xong em trùm bịch nylon lại cho chúng luôn .

tuần sau em sẽ giâm cành mai cách bác Bình đã hướng dẫn, có kết quả thế nào em cũng sẽ báo lại cho bác luôn nhé.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Chúc mừng bạn Khải , chúng tôi cũng vui mừng lắm khi thấy được kết quả của bạn. Trời còn đang nắng nhiều những cây nầy không nên để ngoài nắng nhiều nó còn có thể bị héo đấy. Hình số 2 bạn lảy bỏ tược cây mẹ để tập trung dinh dưỡng cho tược ghép

dovanlo

Thành viên Danh Dự
chụp hình xong em trùm bịch nylon lại cho chúng luôn.
Đây là do bo mai của bạn lúc cắt đã sắp ra đợt đọt mới, khoan tháo bọc nylon nhen. Điều này cũng chứng tỏ thao tác ghép của bạn là tốt.

thanhhanguyen

Thành viên tích cực
Chúc mừng bác đã thành công.Cố chăm sóc kĩ một chút,đừng vội tháo dây ra sớm kẻo gió thổi bay mất.

airblade2008

Thành viên
cây của anh Khải sung quá,Chúc mừng anh đã thành công ngoài mong đợi....

tuần sau em sẽ giâm cành mai cách bác Bình đã hướng dẫn, có kết quả thế nào em cũng sẽ báo lại cho bác luôn nhé.
giâm cành mai thôi đừng giâm cô mai nha anh khải=P~

sansnom

Thành viên
cám ơn các bác đã quan tâm và góp ý! và còn một số bo khác đang phát triển, có dịp tôi sẽ post lên thêm nữa cho anh em góp ý thêm nhé!
-----

@AirBlade: đọc bài của bạn mắc cười thiệt, nếu chúng ta thực hiện phương pháp "trích tự" (chọn lọc các từ cần thiết) của cơ quan phản gián thì sẽ thu được kết quả: dâm (giâm cành mai), lên (chồi), sung (sức), thuốc kích thích (ra rễ) thì chắc là họ nghi ngờ chúng ta đang bàn về một loại thuốc nào đó dành cho phòng khám Nam khoa.... :)

sansnom

Thành viên
báo cáo với bác Minh Cao, bác Bình và anh Lô cùng với các bạn, mấy cái bo ghép đến nay đang phát triển tốt ạ:

Bác Bình Minh có bảo rằng nếu biết cách chăm sóc đúng thì Tết 2011 chắc chắn sẽ có bông, em nghe mừng lắm

newamateur

Thành viên mới
Chào Bác Khải, xin chúc mừng Bác, mấy cành ghép nhìn sung sức ghê. Cho hỏi bác có bấm đọt không mà nó tược nhiều cành vậy? hình như mấy cành ghép hơi khô bác hả (hình 2 và hình 5). Mình cũng học theo cách ghép của Bác Lô trên diễn đàn và cũng ghép được một số cành. Chân thành cám ơn Bác Lô, Bác Minh Cao, Bác Bình (long thành) cùng các Bác khác đã giúp đỡ các anh em trên diễn đàn. Các Bác có thể chỉ giúp kỹ thuật uốn cành mai sao khi ghép được không ạ!

sansnom

Thành viên
Chào Bác Khải, xin chúc mừng Bác, mấy cành ghép nhìn sung sức ghê. Cho hỏi bác có bấm đọt không mà nó tược nhiều cành vậy? hình như mấy cành ghép hơi khô bác hả (hình 2 và hình 5). Mình cũng học theo cách ghép của Bác Lô trên diễn đàn và cũng ghép được một số cành. Chân thành cám ơn Bác Lô, Bác Minh Cao, Bác Bình (long thành) cùng các Bác khác đã giúp đỡ các anh em trên diễn đàn. Các Bác có thể chỉ giúp kỹ thuật uốn cành mai sao khi ghép được không ạ!
không có bấm đọt bác ạ, tôi để nguyên vậy... tự nó đâm tược ra thôi bác!