Biến đổi dáng thế bằng Cưa..ngon-bổ-rẻ.

Status
Not open for further replies.

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
<= thầy giáo mà quảng cáo ghê hỉ, mọi lúc mọi nơi (nghe bảo cafe mợ kim có mùi kim chi mà sao cứ mời ace nhiều zậy ta:)))

Liệt kê vài (trăm) loại khác cho ace lấy kinh nghiệm xem loại nào cần làm thế nao để to cây đi anh zai ơi[-O<
Cảm ơn anh zai ạ ^^

@Cent: Sẽ thử với cái cưa và cây gừa đang trồng (chôm ở Dinh độc lập lúc bé bằng cây tăm, giờ cốt to bằng 2 cây chổi rồi), nếu thành công sẽ post hình khoe hàng, còn thất bại sẽ đăng đàn đòi Cent tiểu sư phụ bồi thường 1 ly cafe DãQuy ^^
ps: anh có thể chia sẻ thêm về kỹ thuật cưa đc ko?
- tốc độ cưa nhanh hay chậm? (cưa nhanh sợ lỡ tay, ko phải cắt 2/3 mà cắt sát mép luôn thì toi mạng @@)
- khi cưa có phải chỉ tác dụng lực theo 1 chiều (kéo về) còn lúc đẩy lên thì nhấc cưa, hơi thả tay?
- Nếu cưa mấy loại như Gừa, sanh si nó tiết nhựa, rít cưa thì mần mô? (khi cưa xong rửa nhựa bằng cách nào, dùng xăng à?)
- dùng loại cưa cùn đc ko hay phải cưa xịn nó mới ngọt mới đc?
...
nói ít thôi coi chừng lầy nha cụ non>:)>:)

centimet

Quản lý mới
<= thầy giáo mà quảng cáo ghê hỉ, mọi lúc mọi nơi (nghe bảo cafe mợ kim có mùi kim chi mà sao cứ mời ace nhiều zậy ta:)))

Liệt kê vài (trăm) loại khác cho ace lấy kinh nghiệm xem loại nào cần làm thế nao để to cây đi anh zai ơi[-O<
Cảm ơn anh zai ạ ^^

@Cent: Sẽ thử với cái cưa và cây gừa đang trồng (chôm ở Dinh độc lập lúc bé bằng cây tăm, giờ cốt to bằng 2 cây chổi rồi), nếu thành công sẽ post hình khoe hàng, còn thất bại sẽ đăng đàn đòi Cent tiểu sư phụ bồi thường 1 ly cafe DãQuy ^^
ps: anh có thể chia sẻ thêm về kỹ thuật cưa đc ko?
- tốc độ cưa nhanh hay chậm? (cưa nhanh sợ lỡ tay, ko phải cắt 2/3 mà cắt sát mép luôn thì toi mạng @@)
- khi cưa có phải chỉ tác dụng lực theo 1 chiều (kéo về) còn lúc đẩy lên thì nhấc cưa, hơi thả tay?
- Nếu cưa mấy loại như Gừa, sanh si nó tiết nhựa, rít cưa thì mần mô? (khi cưa xong rửa nhựa bằng cách nào, dùng xăng à?)
- dùng loại cưa cùn đc ko hay phải cưa xịn nó mới ngọt mới đc?
...
thật ra Cent có thể quay clip dài chưa tới 5 phút để trình bày , nhưng xét thấy nó là chuyên môn cao mà tầm của mình làm việc đó là quá ái ngại..lý do chắc các tiên sinh thông cảm giúp.

Như Cent có viết nhiều ở những bài trên , cưa rất dễ , nhưng quyết định thành bại thì Cent chỉ nghiệm ra thời gian gần đây , nó liên quan đến cách chăm sóc trước khi thực hiện , sau khi thực hiện ...chứ không chỉ cưa thôi thì đủ...

đang muốn làm nhiều thứ những không còn hứng thú để làm ...thành thật xin lỗi các tiên sinh
Centimet

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Tôi nghī cent không khi nào nhân mình sai. Dùng câu vån khiêm tôn mà ra vē ta là ngüòi thông tháii
Ko phải "ra vẻ" mà là ngôn từ nhún nhường để hạ hỏa mấy cái đầu nóng anh ạ.
Nếu bị chống lại, dù là ng hiền lành nhu nhược đến đâu cũng cảm thấy bực mình và muốn quát lại chứ, cụ Cent làm đc thế là hay lắm rồi (a muốn bik cảm giác đó thì cứ vào 1 trang bất kỳ của dân Phản động, hoặc cổ động Đồng tính, cho dù anh lịch sự, nhún nhường đến đâu anh cũng bị cả xô gạch đá tục tĩu rót lên đâu, đọc đau cả mắt, lộn cả ruột @@)

Tranh luận thực ra là cãi nhau về quan điểm, mà quan điểm là riêng của mỗi cá nhân, chả ai đúng, ai sai tuyệt đối. Đây lại là giữa những ng lớn, bạn bè thân hữu, truy đến cùng đúng sai phải chăng là không nên, không cần thiết.
Anh đúng, tôi đúng, thằng hàng xóm cũng đúng,... nếu dập đi cái đúng của họ chưa chắc cái của mình đã đúng hết đâu anh ạ.
Vài lời cùng anh, mong anh hạ hỏa, cho vài lời về kinh nghiệm mần cây ạ:-*
thật ra Cent có thể quay clip dài chưa tới 5 phút để trình bày , nhưng xét thấy nó là chuyên môn cao mà tầm của mình làm việc đó là quá ái ngại..lý do chắc các tiên sinh thông cảm giúp.

Như Cent có viết nhiều ở những bài trên , cưa rất dễ , nhưng quyết định thành bại thì Cent chỉ nghiệm ra thời gian gần đây , nó liên quan đến cách chăm sóc trước khi thực hiện , sau khi thực hiện ...chứ không chỉ cưa thôi thì đủ...

đang muốn làm nhiều thứ những không còn hứng thú để làm ...thành thật xin lỗi các tiên sinh- Centimet
Cứ từ từ, cuộc đời còn dài, cuộc chơi còn dài hơn mừ ^^
nói ít thôi coi chừng lầy nha cụ non>:)>:)
<= bác cứ thế, e đặt câu hỏi thật rõ ràng và ngắn gọn mừ (chỉ có điều đặt hơi nhiều đk thôi ^^)

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
Chi cực vậy Cent ,sao kg làm đổ về hướng phải?Cắt cành lưng nuôi thẹo, hoặc vuốt lũa có phải thuận đế ,nhanh,đơn giản và đẹp hơn kg ?
ác,người ta dùng hình để chia sẻ cách bẻ co chứ có phải binh cây đâu mà hướng phải hướng trái, lạc đề nhé 1-0 cho Duy_TamQuan:))

Galaxy Tan

Thành viên
Tôi nghī cent không khi nào nhân mình sai. Dùng câu vån khiêm tôn mà ra vē ta là ngüòi thông tháii
Vậy theo bạn thì bác Cent sai chỗ nào?
Về cách hành văn của người khác, mình chưa hiểu là hiển nhiên, nhưng phán như bác vậy là có chắc không đấy?
Chi cực vậy Cent ,sao kg làm đổ về hướng phải?Cắt cành lưng nuôi thẹo, hoặc vuốt lũa có phải thuận đế ,nhanh,đơn giản và đẹp hơn kg ?
Có lẽ bác Cent chỉ muốn nêu tình huống rồi giới thiệu phương pháp thôi bác nhỉ?

@bác Cent: Cảm ơn bác nhiều ạ! Bác giới thiệu rất công phu và bài bản, rất có ích đối với em ạ!:bz:bz
==================================
đang muốn làm nhiều thứ những không còn hứng thú để làm ...thành thật xin lỗi các tiên sinh
Centimet
Người ta hay bảo "miễn cưỡng là không hạnh phúc" bác ạ, hihi. Mong bác sớm tìm lại dc cảm hứng nhé!

_Kim Khánh_

Thành viên tích cực
hihi...nếu nghĩ là Cent làm loãng chủ đề thì cho Cent em xin lỗi cả thẩy diễn đàn.

Vì Cent em có nêu lên : Phương pháp làm cây này có ưu điểm không dùng đến kẻm ....cho nên chủ đề có tên là ngon -bổ- rẻ và tiết kiệm.

Cent nêu lên khuyết điểm của việc lạm dụng kẻm , và các ưu điểm của pháp này là ko dùng kẻm.....Như vậy vẫn còn trong vòng kiểm soát và sát với sườn bài?

Cũng không dùng cái quyền muốn xóa là xóa dc mong tiên sinh thông cảm.

@};-@};-@};-
Cáo lỗi cùng quí tiên sinh
Centimet

Tui cũng đang nói về việc KHÔNG DÙNG KẼM đó thôi.

Vậy mừ Xen Tiên Xinh quote bài tôi rồi múa bút ra hàng loạt ngón đòn: nghẽn mạch, chập mạch, tắc cổ lọ, v...v. Rồi lại quote phát nữa nói là LOÃNG.

Mà sao đang dưng Xen Tiên Xinh lại nói đến Quyền Xóa Bài là sao? Có gì đâu mà phải thông cảm hay không thông cảm.

P/S: Rất mong Xen Tiên Xinh không bị mất lửa, tuột hứng, hay chán nản vì những lý do a..b...c gì đó, thấy nó sao sao í Xen Tiên Xinh ạ

hoang_qtp

Thành viên
tiếp tục đi centimet! mọi kinh nghiệm đều bổ ích, chia xẻ của cent sẽ có rất nhiều người theo dõi và cảm ơn đấy.
Đồng ý với bạn
Mình cũng chưa biết đến kỹ tthuật này, cho dù ở đâu đó đã có, nhưng ở DD này chưa có, thì cũng nên đưa lên để cho Dd thêm phong Phú . ngoài ra thì mong quý vị đã biết hhãy để vị centimet trình bày xong xuôi hhết, đúng sai, hay dở thế nào rồi mới có ý kkiến. Như vậy mới O làm mất cảm hứng của ng trình bày, đồng thời mình lại có công là đóng ggóp xây dựng.

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Đồng ý với bạn
Mình cũng chưa biết đến kỹ tthuật này, cho dù ở đâu đó đã có, nhưng ở DD này chưa có, thì cũng nên đưa lên để cho Dd thêm phong Phú . ngoài ra thì mong quý vị đã biết hhãy để vị centimet trình bày xong xuôi hhết, đúng sai, hay dở thế nào rồi mới có ý kkiến. Như vậy mới O làm mất cảm hứng của ng trình bày, đồng thời mình lại có công là đóng ggóp xây dựng.
Tui cũng đang nói về việc KHÔNG DÙNG KẼM đó thôi.
Vậy mừ Xen Tiên Xinh quote bài tôi rồi múa bút ra hàng loạt ngón đòn: nghẽn mạch, chập mạch, tắc cổ lọ, v...v. Rồi lại quote phát nữa nói là LOÃNG.
Mà sao đang dưng Xen Tiên Xinh lại nói đến Quyền Xóa Bài là sao? Có gì đâu mà phải thông cảm hay không thông cảm.
P/S: Rất mong Xen Tiên Xinh không bị mất lửa, tuột hứng, hay chán nản vì những lý do a..b...c gì đó, thấy nó sao sao í Xen Tiên Xinh ạ
=> Thấy cái lão Cent này khôn lắm, chơi đủ thứ, thứ nào cũng cao tay. Mất hứng thứ này nhảy qua thứ khác, riết hồi thành Thập Cường võ giả, mười món binh khí, mười dáng thế chiêu thức rành hết trơn, lo chi bò trắng răng8->
Mà lão í ko có hứng cũng có lý do: cây đang nuôi sau giai đoạn cưa cắt, từ từ rồi mới cưa típ cắt típ, chưa j mà kiu cắt nữa nó chầu trời đó:))
=> ace bình tĩnh lót dép chờ Cent tiên sinh và Sam tiên sinh tu luyện xong sẽ hầu chuyện quý zị ^^

nguyen tran

Thành viên tích cực
=> Thấy cái lão Cent này khôn lắm, chơi đủ thứ, thứ nào cũng cao tay. Mất hứng thứ này nhảy qua thứ khác, riết hồi thành Thập Cường võ giả, mười món binh khí, mười dáng thế chiêu thức rành hết trơn, lo chi bò trắng răng8->
Mà lão í ko có hứng cũng có lý do: cây đang nuôi sau giai đoạn cưa cắt, từ từ rồi mới cưa típ cắt típ, chưa j mà kiu cắt nữa nó chầu trời đó:))
=> ace bình tĩnh lót dép chờ Cent tiên sinh và Sam tiên sinh tu luyện xong sẽ hầu chuyện quý zị ^^
Anh thấy khoái em rồi đó >:)

tvthinh

Thành viên
cách này hay quá anh Cent, có điều chỗ cưa đó khi lành rồi bị phù, nhìn không hay lắm, anh xử lý chỗ đó thế nào vậy?
Thanks!

thang_8492

Thành viên
Đầu tiên Cent em có một phôi như thế này , với phôi này có rất nhiều cách tạo dáng bonsai đẹp cho nó....nhưng Cent em chọn biến nó thành một cây thác đổ , thời gian hoàn thành nhanh và tận dụng được đường thân sẳn có.

Đâu tiên Cent em định hướng , tận dùng cành một làm ngọn cho cây thác đổ , và Cent em cưa 2 nhát trên thân...ở màu đỏ và bắt đầu thao tác cho dáng...

Sau khi cưa 2/3 thân , gập cây lại , cây sẻ cong và bớt đơ...Sau 3 tháng vết thương sẻ lành và chuẩn bị cưa thêm lần thứ 2-3-....

sau đó Cent em lật cây lại để lấy đỉnh của dáng thác đổ.

xoay 90 độ , hình như hơi nhiều ....và lấp rất nhiều rể...Cent em sẻ xoay lại lần nữa...

thời gian này Cent nuôi đỉnh và thả xổng bên dưới để tăng khả năng kéo thẹo và làm bộ tàn ở trên..sau đó chỉnh đế lại cho gon và đẹp hơn

tiếp tục nuôi dưỡng và cưa thêm 1 lần nữa để tạo độ zich zắcc

Sau đó tạo co lần nữa , và lần này coi như đã hết những gì có sẳn

sau khi tận dụng những gì hiện có trên phôi , phần tiếp theo Cent em nuôi dưỡng...để trở thành một cây mới bằng phương pháp cưa thân .

cung kính
Centimet​
Phương pháp này rất hay, tuy nhiên khi làm phải chú ý cẩn thận khi bẻ chi. bởi vì khi kéo vỏ của chi sẽ dễ bị gập hoặc đứt dẫn đến tình trạng chi kéo bị chết. Để khắc phục tình trạng này tốt nhất là dùng dây cao su quấn chặt vào vết cưa sau đó mới bẻ. Một vài lời góp ý:(:)(:)(:))):)):)):))

tankhaison

Thành viên
Re: Trả lời: Biến đổi dáng thế bằng Cưa..ngon-bổ-rẻ.

:))
Cái này dân làm sanh ai cũng biết ,em chỉ trao đôi với bác Cen là theo đúng kĩ thuật thì khác.Việc cắt 2/3 mạch nhựa phải tùy từng thời điểm..,cắt làm sao khi mua cây không phát hiện cây bị cắt,thuuần thục,tự nhiên.
Có 1 số chú tỏ ra cao tay về đảo ngược tay và kết quả được 1 cây mi ni,dựng lại ngọn và quà tặng là 1 con ốc vít:))
:)):)):)):)):))- Vụ này nhiều bác rành này! Anh chí có cây nào không em sang xem với:)):)):)):)):))

nguyenvanlam

Thành viên
Thực tế, tôi đã thấy dòng in đậm trên đây chính xác 101%
--------------
Bổ sung thêm nè: Đối với cây dương (phi lao) quấn dây ở đâu thì nó phù ra đến đó nha, không phải quấn mà nó teo đâu. Nói chung, lúc mới quấn dây thì thời gian đầu đương nhiên nó phải chậm lớn rồi vì bầm dập mình mảy, không khéo thì nói toi lun. Nhưng qua thời gian đầu (lâu mau tùy loại), cây đã quen thì nó vẫn phát triển tốt không thua kém gì cành không quấn. Ngoài ra, việc nuôi cành lớn hay không còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa, VD như: chế độ chăm bón, cắt giật, thay đất, thời tiết...

nguyenvanlam

Thành viên
Hơi bùn bùn khi đọc 1 số bài tranh luận trong topic này. Tôi có ý thế này:
-Nếu coi chủ để của centimet là 1 phương pháp khắc phục điểm yếu của cây thì rõ ràng chúng ta mong muốn làm cho cây đẹp hơn ban đầu; vậy tại sao chúng ta lại không làm? Tôi hoàn toàn đồng ý với ý kiến của cen. Còn việc lựa chọn phương pháp nào là tùy thuộc vào hoàn cảnh cụ thể của từng cây và kỹ thuật của mỗi người. Trong mỗi phương pháp làm đều có ưu, nhược đểm của nó, không có phương pháp nào là hoàn hảo tuyệt đối. Vấn đề là chúng ta biết cách phát huy tối đa ưu điểm và khắc phục nhược điểm của từng phương pháp mà chúng ta áp dụng. Đây cũng chính là điều mà mọi người nên trao đổi, thảo luận để làm cho mỗi phương pháp ngày càng hoàn thiện hơn, không nên tranh luận ngoài chủ đề đưa ra.
-Có 1 số AE cho rằng phương pháp mà cen đưa ra đã cũ, điều đó tôi không phản đối; nhưng có ai dám chắc rằng phương pháp này đã được phổ biến đầy đủ chưa? và có ai chắc rằng mình đã biết 1 cách hoàn hảo chưa? thế nên chúng ta phải học hỏi thêm và thêm nữa để mở mang kiến thức và kinh nghiệm.
Rất mong Cen tiếp tục chia xẻ chủ đề này và cũng mong AE thổi lửa hâm nóng topic này nhé!

linhcaycanh2016

Thành viên tích cực
làm kiểu này ae miền BẮC làm lâu rồi cen ơi,gọi là cưa nhấm,hay cưa V,thường hay áp dụng cho cây sanh,sy,vì loại này còn liền đc da và thân gỗ,nhưng vẫn có dấu vết và chỗ cưa rễ bị sùi ra hoặc to ra,đối với sam núi,ls hay mct hay loại cây kac thì mình nghĩ ko liền dc ra,gỗ chỗ vết cưa đó đâu, cách đây vài năm ngoài mình còn phổ biến nhưng giơ họ ít làm rồi,vì vẫn để lại dấu vết

hoangyen8890

Thành viên mới
Cái này quê mình gọi là "khâm"
Cắt hình chữ V, tùy độ uốn của bạn mà để chữ V to hay nhỏ. Cái này cũng hay nhưng sau khi miệng chữ V khép lại, chỗ đó hay bị phù.
như bác nói em thấy đúng đấy.chứ cái cách này em thấy từ đời ông nội em đã dùng rôi các bác

centimet

Quản lý mới
Cung kính các tiên sinh
@};-

hôm nay Cent em chia sẻ một kỷ thuật biến đổi dáng thế bằng Cưa , từ lần đầu tiên Cent được chứng kiến kỷ thuật này đã hơn 5 năm tại một nhà vườn HÓc MÔn ..bao ấp ủ sẻ có một ngày mình làm dc và dc chia sẻ đến các tiên sinh trên 4r và hi vọng sẻ mang những ích lợi cụ thể nào đó trong cách chơi của người Vn , đặc biệt trong thời điểm ngày nguồn phôi đẹp đã hiếm dần. Nếu thuần thục có thể sẻ tận dụng và thiết kế thành những tác phẩm tương đối hơn...

Điểm qua các nghệ thuật biến đổi dáng thế tương tự trên thân và cành lớn có các kỷ thuật như , bổ thân , rọc thân , xẻ V , cảo..v.v

kỷ thuật này thao tác nhanh không cần độ chính xác và khi liền thẹo sẻ dễ chăm sóc và có thể biển đổi dáng thế của một cây bay hoặc trực trở thành thác đổ. Khắc phục dc lỗi ở cành đơ....v.v.

Cent em sẻ vẽ phát thảo dần dần và thống kế các bài viết thêm trong những bài sau

chúc các tiên sinh dc vui
@};-@};-@};-
cung kính
Centimet

Cent xin kết thúc bài này bằng ít hình ảnh thành công trên cây KIM THANH MAI lớn ở nhà , quá trình cũng như trên..ko cập nhật thêm nữa ...cam đoan những gì chia sẻ là trung thưc.

Vấn đề chia sẻ dường như có rất nhiều đã nngười biết " củ mèm " thật sự đã không còn gì nữa để chia sẻ .." đã hết ý trong kinh nghiêm" và bởi có nhiều bậc cao nhân tiên bối đã lộ diện , có lẽ sắp tới các tiên sinh ấy sẻ có bài gởi chuyên môn hơn.

....những tranh luận không nhằm nâng cao kiến thức , nghệ thuật chơi ...đi xa mong muốn của Cent..nhìn lại khung bài chỉ là nỗi u buồn trĩu nặng

cung kính cáo lỗi cùng các tiên sinh.

Cung kính
Centimet

Status
Not open for further replies.