Biến đổi dáng thế bằng Cưa..ngon-bổ-rẻ.

Status
Not open for further replies.

centimet

Quản lý mới
Cung kính các tiên sinh
@};-

hôm nay Cent em chia sẻ một kỷ thuật biến đổi dáng thế bằng Cưa , từ lần đầu tiên Cent được chứng kiến kỷ thuật này đã hơn 5 năm tại một nhà vườn HÓc MÔn ..bao ấp ủ sẻ có một ngày mình làm dc và dc chia sẻ đến các tiên sinh trên 4r và hi vọng sẻ mang những ích lợi cụ thể nào đó trong cách chơi của người Vn , đặc biệt trong thời điểm ngày nguồn phôi đẹp đã hiếm dần. Nếu thuần thục có thể sẻ tận dụng và thiết kế thành những tác phẩm tương đối hơn...

Điểm qua các nghệ thuật biến đổi dáng thế tương tự trên thân và cành lớn có các kỷ thuật như , bổ thân , rọc thân , xẻ V , cảo..v.v

kỷ thuật này thao tác nhanh không cần độ chính xác và khi liền thẹo sẻ dễ chăm sóc và có thể biển đổi dáng thế của một cây bay hoặc trực trở thành thác đổ. Khắc phục dc lỗi ở cành đơ....v.v.

Cent em sẻ vẽ phát thảo dần dần và thống kế các bài viết thêm trong những bài sau

chúc các tiên sinh dc vui
@};-@};-@};-
cung kính
Centimet

centimet

Quản lý mới
Đầu tiên Cent em có một phôi như thế này , với phôi này có rất nhiều cách tạo dáng bonsai đẹp cho nó....nhưng Cent em chọn biến nó thành một cây thác đổ , thời gian hoàn thành nhanh và tận dụng được đường thân sẳn có.

Đâu tiên Cent em định hướng , tận dùng cành một làm ngọn cho cây thác đổ , và Cent em cưa 2 nhát trên thân...ở màu đỏ và bắt đầu thao tác cho dáng...

Sau khi cưa 2/3 thân , gập cây lại , cây sẻ cong và bớt đơ...Sau 3 tháng vết thương sẻ lành và chuẩn bị cưa thêm lần thứ 2-3-....

sau đó Cent em lật cây lại để lấy đỉnh của dáng thác đổ.

xoay 90 độ , hình như hơi nhiều ....và lấp rất nhiều rể...Cent em sẻ xoay lại lần nữa...

thời gian này Cent nuôi đỉnh và thả xổng bên dưới để tăng khả năng kéo thẹo và làm bộ tàn ở trên..sau đó chỉnh đế lại cho gon và đẹp hơn

tiếp tục nuôi dưỡng và cưa thêm 1 lần nữa để tạo độ zich zắcc

Sau đó tạo co lần nữa , và lần này coi như đã hết những gì có sẳn

sau khi tận dụng những gì hiện có trên phôi , phần tiếp theo Cent em nuôi dưỡng...để trở thành một cây mới bằng phương pháp cưa thân .

cung kính
Centimet​

NGVTHUAN

Moderator
Hôm qua được tận mắt nhìn tiên sinh chia sẽ sơ sơ về cách làm này rùi ,tương đối dễ thao tác .Đang lót dép ngồi chờ tiên sinh chia sẽ tiếp 8->

phamvanthang

Thành viên tích cực
Ở quê em gọi là cắt nhả hay cắt chữ V.pp này được thực hiện trên cây Sanh từ khá lâu rồi.cảm ơn tiên sinh

duonguyen

Thành viên
Cái này quê mình gọi là "khâm"
Cắt hình chữ V, tùy độ uốn của bạn mà để chữ V to hay nhỏ. Cái này cũng hay nhưng sau khi miệng chữ V khép lại, chỗ đó hay bị phù.

centimet

Quản lý mới

hình ảnh về cây sam núi bị bẻ cổ làm cây thác đổ và cây tùng la hán

Sau bài viết này Cent em sẻ chia sẻ kỷ thuật cưa và các điều kiện cần đủ.

cung kính các tiên sinh

centimet

vungoctu

Thành viên
Một phương pháp rất hay, nhưng cho e hỏi, thông thường thì khoảng bao lâu vết cắt chữ V lành ah? a cho ví dụ 1 số loại cây đc ko ah. Thank a nhiều

GioNui

Moderator

Tiên sinh vẽ ngày càng chuẩn, các bài mô tả kỹ thuật có cả hình vẽ và hình chụp thực tế thì sinh động quá.

Gởi tiên sinh coi cái clip dưới đây để thêm hứng thú vẽ vời với Paint:

+ YouTube Video

Nếu thấy có nhã hứng lâu dài thì mua chuột xịn mà xài, sẽ hiệu quả hơn, khi vẽ không bị run nét, đỡ mỏi tay. Dân đồ họa chuyên nghiệp sử dụng chuột có khi cả triệu đồng một con đấy. Gió mà dư dã một chút thì...... tặng tiên sinh một con chuột xịn liền.

centimet

Quản lý mới

Tiên sinh vẽ ngày càng chuẩn, các bài mô tả kỹ thuật có cả hình vẽ và hình chụp thực tế thì sinh động quá.

Gởi tiên sinh coi cái clip dưới đây để thêm hứng thú vẽ vời với Paint:

+ YouTube Video

Nếu thấy có nhã hứng lâu dài thì mua chuột xịn mà xài, sẽ hiệu quả hơn, khi vẽ không bị run nét, đỡ mỏi tay. Dân đồ họa chuyên nghiệp sử dụng chuột có khi cả triệu đồng một con đấy. Gió mà dư dã một chút thì...... tặng tiên sinh một con chuột xịn liền.
ôi...thật là mở mang kiến thức...Cent sẻ nghiên cứu thêm và cải thiện dần .
cái tâm đã đến và Cent đã được con chuột đó rồi...@};-
thanks tiên sinh nhiều

cung kính
Centimet

chien537

Thành viên
phương pháp này gọi là cắt chữ V. cảm ơn ah cent đã chia sẽ. phương pháp hay nhưng thường bị phù ở vĩ trí cắt

centimet

Quản lý mới
phương pháp này gọi là cắt chữ V. cảm ơn ah cent đã chia sẽ. phương pháp hay nhưng thường bị phù ở vĩ trí cắt
phương pháp này na ná giống thôi ạ , kỷ thuật đơn giản hơn và hiệu quả thì không phù và liền thẹo đẹp , mỗi một lần làm khoảng 2 phút , thiên và cảm giác chứ không cần độ chính xác như xẻ V , tỷ lệ thất bại thấp.

Hôm nay Cent có nhiều việc bận , cố gắng 3-4 g chiều thì thực hành chi sẻ tiếp. MOng các tiên sinh thông cảm

cung kính
Centimet

nguyễnphi1

Thành viên Mua Bán
Xin góp ý thẳng thắn cho em trai thế này nhé, buồn lòng thì cũng đừng phiền trách anh.
Trên youtube đã có những đoạn clip rất hay về kỹ thuật này rồi, và họ thực hiện trực quan sinh động bằng hình ảnh thực tế và cây thật chứ không phải bằng hình ... vẽ như em!
Em vẽ tốt và có năng khiếu, khi vẽ phương án làm phôi, điều này giúp người làm cây làm chủ được định hướng tương lai của cây. Nó như một bản vẽ thiết kế, còn việc thực hiện được hay không, thành công bao nhiêu % là chuyện khác hoàn toàn.
Vì thế em đừng lạm dụng việc vẽ của em trong mọi chuyện mà người ta bảo em là...vẽ vời chứ không phải sáng tạo.
Là họa sĩ anh có thể vẽ đẹp hơn em và cũng có hàng vạn họa sĩ khác vẽ đẹp hơn anh và bằng bản vẽ có thể tạo nên những cây đẳng cấp hoàn cầu. Nhưng đó chỉ là lý thuyết suông. Nói dễ làm khó. Chỉ cần bỏ ít thời gian đọc vài cuốn cẩm nang về bon sai cũng như tham khảo mấy kinh nghiệm của anh em trên forum này thì ai cũng có thể nói vanh vách như một Robert Steven thôi.
Nếu có những cây thực tế đã làm như hình vẽ thì em mới đưa lên forum thì mới có sức thuyết phục hơn em nhé. Còn những bản vẽ đó hãy để cho thời gian trả lời và kiểm chứng.
Chúc em có được những tác phẩm như hình vẽ của mình.

Status
Not open for further replies.