Bứng gốc chè 50 năm tuổi

Mubaohiem

Thành viên mới
Kính chào các bác.
Em đang có ý định bứng gốc chè khoảng 50 năm tuổi để trồng vào chậu. Gốc chè hiện nay có đường kính khoảng 20cm. Đang được trồng trên đất kiểu đất trồng sắn vùng trung du.

Kính mong các bác tư vấn, giúp đỡ về các vấn đề liên quan đến việc này với ạ.

Em xin trân thành cảm ơn.

dennhem

Thành viên
Sưu tầm
Vẫn đề là liệu duy trì cây chè trong chậu được bao lâu? Đến giờ, chưa có cây chè vào chậu nào tồn tại quá 5 năm. Không hiểu kỹ thuật nuôi chăm sóc chúng trong chậu ra sao mà khó có thể giữ được. Các cây chè rất to và đẹp, nhưng cũng “cầm cự” chưa đầy… 2 năm là chết.
Bây giờ thì anh em chơi cây đều chung một nhận định: Không nên trồng chè làm cảnh!?

tuandefzajj

Thành viên tích cực
E đã từng bứng 1gốc bằng bắp chân.tuổi chắc cũng vậy.3 chết 2.1bây giờ ngon rồi.
Lưu ý:k đc vặt hết lá.chừa lại mắt nếu cắt cành.sau 2năm nữa kiểm chứng lại xem có chết k

longga

Thành viên tích cực
cây trả rất khó chịu, bứng không kĩ là nó sẽ ra đi, tốt nhất bạn nên đào 1 bên và bó bầu, đợi cho đến khi ra rễ cám thì đào tiếp bên kia. về chịu khó tưới kích thích rễ, phủ mát một thời gian rùi hẳn cho ánh sáng trực tiếp, chơi cây trà trồng dưới đất thì hay hơn chứ trồng trong chậu nó yếu lắm.Mình mới cho 2 gốc trà hoành chắc cả mét tuổi đời không dưới 50 cách đây 1 tháng, lúc đi đào thì niềm nở, nào là thuê người đào nào là mướn xe cẩu chở về, rùi mua 2 cái chậu bự chà bá, xong rùi lúc chán phải kiếm người lấy, năn nỉ lấy nhanh nhanh và còn tặng luôn cho 2 cái chậu nữa, pó tay luôn.

hung78

Quản lý
Kính chào các bác.
Em đang có ý định bứng gốc chè khoảng 50 năm tuổi để trồng vào chậu. Gốc chè hiện nay có đường kính khoảng 20cm. Đang được trồng trên đất kiểu đất trồng sắn vùng trung du.

Kính mong các bác tư vấn, giúp đỡ về các vấn đề liên quan đến việc này với ạ.

Em xin trân thành cảm ơn.
mình nge các cụ dậy và bứng thử thấy sống .đào cây trè lên dũ sạch đất đem chồng tưới đẩm nước sau đó chỉ phun dữ ẩm.chúc bạn thành công

hoangkhang

Thành viên mới
mình nge các cụ dậy và bứng thử thấy sống .đào cây trè lên dũ sạch đất đem chồng tưới đẩm nước sau đó chỉ phun dữ ẩm.chúc bạn thành công
em nghĩ chỉ làm như vậy với cây non được thôi, cây có chè già mà rũ đất đi là chết. em cũng đang có một cây chè 50 tuổi muốn bứng lên chơi... mà vẫn còn trăn trở... các huynh nào có kinh nghiệm xin tư vấn giùm.

NÔNGDÂN1

Thành viên mới
em thấy ông anh của em bứng đừng để rã bầu đất, và để nơi bóng râm, tưới bình thường..sống rất nhiều..những cây rất to..

qdtruong

Thành viên

đây là cây chè bứng từ đồi ở Ba vì từ tháng 3 năm ngoái, lúc bứng mình đánh bầu nhỏ hơn chậu 1 chút rồi bao lại mang về trồng đến giờ thấy ok

hoangkhang

Thành viên mới
em nghĩ với cây đã được 50 tuổi thì rễ cọc của nó rất to và ăn sâu. việc cắt rễ cọc đi là rất khó sống. liệu có nên cắt rễ phụ rồi lấp đất một thời gian cho rễ phụ phát triển rồi mới cắt rễ cọc đi không? Cây già quá nên em chưa dám quyết... xin các thầy chỉ giáo...!

chiyenlap

Thành viên tích cực
CHƠI CHÈ KHÓ RA PHẾT.
Đào 1/3 bầu+ cắt rễ cọc,phun kíck thích,đặt tải dưới đáy ,dùng đất đồi người ta ươm cây lấp lại.chờ 1 tháng.
lần 2 lại 1/3 bầu,lót tải lấp đất.chờ 1 tháng....
Lần 3:đào nốt,lên cây luôn ,bó chặt bầu,dùng đất đồi ươm cây .phun kích lá,tưới kíck rễ.
Chậu chơi chè cần tương đối rộng.

hoangkhang

Thành viên mới
CHƠI CHÈ KHÓ RA PHẾT.
Đào 1/3 bầu+ cắt rễ cọc,phun kíck thích,đặt tải dưới đáy ,dùng đất đồi người ta ươm cây lấp lại.chờ 1 tháng.
lần 2 lại 1/3 bầu,lót tải lấp đất.chờ 1 tháng....
Lần 3:đào nốt,lên cây luôn ,bó chặt bầu,dùng đất đồi ươm cây .phun kích lá,tưới kíck rễ.
Chậu chơi chè cần tương đối rộng.
cảm ơn thầy.
thầy cho em hỏi thêm một chút, hiện nay cây đang ra lộc, có tiến hành được luôn không hay phải đợi cho hết đợt lộc này???

chiyenlap

Thành viên tích cực
cảm ơn thầy.
thầy cho em hỏi thêm một chút, hiện nay cây đang ra lộc, có tiến hành được luôn không hay phải đợi cho hết đợt lộc này???
Không chờ được đâu,hết đợt lộc này thì lại có đợt khác(Chu kì lộc 7-10 ngày),đánh đi, đang mùa đánh,giữ nguyên cành lá trong lần 1 và 2 để tăng khả năng quang hợp tạo dinh dưỡng glucozơ nuôi cây ( tạo glucozơ bằng diệp lục + nước+ ánh sáng vì rễ đã tổn thương ),mặt khác nhiều lá khi nắng mất nước nhiều qua bộ lá xẽ thúc đẩy bộ rễ mới phát triển,lúc lên ang mới bỏ bớt 50% lá.Các đầu rễ khi đánh phải cắt lại cho ngọt,tránh dập,cố gắng thu bầu nhỏ khoảng 40-50 cm,rất khó vì cành xòe ra mà không được cắt,khổ nhất là lần 1 phải chui vào cắt rễ cọc.Lên chậu rồi mất 1 tháng nó nằm trong râm đấy.Khi nào có chè xanh xin 1 bát +1tí đá +1 tí đường thôi,Không dám làm thầy đâu:D:-j

luanle69

Thành viên
Sưu tầm
Vẫn đề là liệu duy trì cây chè trong chậu được bao lâu? Đến giờ, chưa có cây chè vào chậu nào tồn tại quá 5 năm. Không hiểu kỹ thuật nuôi chăm sóc chúng trong chậu ra sao mà khó có thể giữ được. Các cây chè rất to và đẹp, nhưng cũng “cầm cự” chưa đầy… 2 năm là chết.
Bây giờ thì anh em chơi cây đều chung một nhận định: Không nên trồng chè làm cảnh!?
Mình cũng có cây chè, trồng được khoảng 5 tháng. Nghe bạn dennhem nói chè không tồn tại trong chậu quá 5 năm, đành chờ thời gian chăm sóc thử nghiệm, mong rằng nó sẽ tồn tại lâu hơn, cho hoa, kết trái.
Đây là hình ảnh phôi chè của mình. Định sang năm chuyển sang khay cạn nhưng tình hình này chắc cần phải nghiên cứu;Nhờ các cao nhân đã từng chơi chè chỉ bảo thêm để em nó sống ổn định trong chậu nhỏ.

chiyenlap

Thành viên tích cực
Chết do nhiều nguyên nhân:
1) Cây chè nên dùng đất đồi,loại này thuộc đất nặng mới phù hợp,chủ yếu anh em mình bứng toàn cây già (vài chục năm) ,cây đã quen nên thay đổi ngay khó thích nghi.Nên dùng đát đồi ươm cây (đất con kiến),nó không thích đất trồng sanh,si ,lộc vừng ...ngay đâu.
2)Chè là cây tán xạ ,nó không thích bị phơi nắng,cho dù có đẹp cũng nên để nơi ánh sáng vừa phải .Khoe cây là dễ bị tổn thương,yếu dần rồi chết.
3)Bộ rễ không phát triển được do anh em mình chuyển thành cây thế,có vài cái lá thì làm sao bệ khỏe được.Trong khi đó còn cố gắng chọn chậu nhỏ cho phù hợp với cây,bị cức nên bộ rễ yếu chỉ cần 1 trận nắng nóng là cây bị sốc nhiệt dẫn đến tổn thương toàn bộ cây.....lại chia tay.
4)Đào dính cây già mà chủ nhân hay dùng thuốc kíck lá,kích mầm,kích búp...đang sung sướng về anh em mình chả chăm lại được vì lá mất lấy gì hấp thu thuốc,rễ thì chưa khỏe ....Em lại ra đi.
5)Sức chịu đựng cây chè yếu khi không đủ độ ẩm,quyên không tưới là đọt non quăn lại,quên thêm là em đi luôn .Khả năng lấy nước từ không khí của loại này kém,lỗ khí khổng hút ẩm không hoạt đọng mạnh như sanh ,si...Khả năng giữ nước ở thân rễ lá kém(Thoát mạnh là đằng khác.)
6)Chăm sóc kém,nên chăm như chăm rau c,cũng bấm 1 tôm 2 lá như thu hoạch,cuối đông mới sửa sang,tay cành.
7)Bị úng mà không kịp thời chữa trị,em đi luôn.....ĐẠI KHÁI LÀ KHÓ,CÀNG KHÓ TA CÀNG SAY.

hoangkhang

Thành viên mới
Không chờ được đâu,hết đợt lộc này thì lại có đợt khác(Chu kì lộc 7-10 ngày),đánh đi, đang mùa đánh,giữ nguyên cành lá trong lần 1 và 2 để tăng khả năng quang hợp tạo dinh dưỡng glucozơ nuôi cây ( tạo glucozơ bằng diệp lục + nước+ ánh sáng vì rễ đã tổn thương ),mặt khác nhiều lá khi nắng mất nước nhiều qua bộ lá xẽ thúc đẩy bộ rễ mới phát triển,lúc lên ang mới bỏ bớt 50% lá.Các đầu rễ khi đánh phải cắt lại cho ngọt,tránh dập,cố gắng thu bầu nhỏ khoảng 40-50 cm,rất khó vì cành xòe ra mà không được cắt,khổ nhất là lần 1 phải chui vào cắt rễ cọc.Lên chậu rồi mất 1 tháng nó nằm trong râm đấy.Khi nào có chè xanh xin 1 bát +1tí đá +1 tí đường thôi,Không dám làm thầy đâu:D:-j
hề hề, bán tự vi sư... thầy khiêm tốn quá. thầy cho em xin cái địa chỉ, em gửi biếu thầy một ít chè xuân. dành thầy phần chè hái ở cây này luôn. còn khi nào lên ang, cây sống khỏe... em sẽ mời thầy về chơi, có khi hữu duyên em biếu thầy luôn cả cây chè này về chơi. trước hết em vẫn cảm ơn thầy, một hai ngày nữa em sẽ tiến hành theo chỉ dạy của thầy.

phovanghoe

Thành viên tích cực
1) Cây chè nên dùng đất đồi,loại này thuộc đất nặng mới phù hợp,chủ yếu anh em mình bứng toàn cây già (vài chục năm) ,cây đã quen nên thay đổi ngay khó thích nghi.Nên dùng đát đồi ươm cây (đất con kiến),nó không thích đất trồng sanh,si ,lộc vừng ...ngay đâu.
2)Chè là cây tán xạ ,nó không thích bị phơi nắng,cho dù có đẹp cũng nên để nơi ánh sáng vừa phải .Khoe cây là dễ bị tổn thương,yếu dần rồi chết.
3)Bộ rễ không phát triển được do anh em mình chuyển thành cây thế,có vài cái lá thì làm sao bệ khỏe được.Trong khi đó còn cố gắng chọn chậu nhỏ cho phù hợp với cây,bị cức nên bộ rễ yếu chỉ cần 1 trận nắng nóng là cây bị sốc nhiệt dẫn đến tổn thương toàn bộ cây.....lại chia tay.
4)Đào dính cây già mà chủ nhân hay dùng thuốc kíck lá,kích mầm,kích búp...đang sung sướng về anh em mình chả chăm lại được vì lá mất lấy gì hấp thu thuốc,rễ thì chưa khỏe ....Em lại ra đi.
5)Sức chịu đựng cây chè yếu khi không đủ độ ẩm,quyên không tưới là đọt non quăn lại,quên thêm là em đi luôn .Khả năng lấy nước từ không khí của loại này kém,lỗ khí khổng hút ẩm không hoạt đọng mạnh như sanh ,si...Khả năng giữ nước ở thân rễ lá kém(Thoát mạnh là đằng khác.)
6)Chăm sóc kém,nên chăm như chăm rau c,cũng bấm 1 tôm 2 lá như thu hoạch,cuối đông mới sửa sang,tay cành.
7)Bị úng mà không kịp thời chữa trị,em đi luôn.....ĐẠI KHÁI LÀ KHÓ,CÀNG KHÓ TA CÀNG SAY.
Thầy Chí ơi, đại khái là ko đc đại khái nha :D
chuẩn bị cây tham gia triển lãm đến đâu rồi a ơi ???

hề hề, bán tự vi sư... thầy khiêm tốn quá. thầy cho em xin cái địa chỉ, em gửi biếu thầy một ít chè xuân. dành thầy phần chè hái ở cây này luôn. còn khi nào lên ang, cây sống khỏe... em sẽ mời thầy về chơi, có khi hữu duyên em biếu thầy luôn cả cây chè này về chơi. trước hết em vẫn cảm ơn thầy, một hai ngày nữa em sẽ tiến hành theo chỉ dạy của thầy.
khà khà, khi nào mà ko còn chồi xuân thì cho em xin gốc chè về làm lũa nhá :D

chiyenlap

Thành viên tích cực
Thầy Chí ơi, đại khái là ko đc đại khái nha :D
chuẩn bị cây tham gia triển lãm đến đâu rồi a ơi ???
Anh chưa thấy hội thông báo,hay em lấy tên hội Intenet của mình đăng kÝ đi,có vài tác phẩm để gây dựng một chút,họp hành trốn vợ con cũng dễ...

:D:-j

NLGPT

Thành viên
bác Chí nói thế này thì em ko dám chơi chè rồi nhưng vẫn cảm ơn bác