Bị ong đuổi ,chạy tóe khói

ngockien

Super Moderator
Chuyện là thế này anh em ạ.

Như buổi sáng thường lệ ,mình lên sân thượng tưới cây .Thời tiết sáng sớm thật mát mẻ và dễ chịu ,tâm trạng cũng thật thoải mái.

Tay cầm cái bình ô doa ( he he mình vẫn dùng công nghệ từ thời ...các cụ :D) ,mình tưới lần lượt lần lượt ,thứ tự như mọi lần.

Bỗng dưng khi tưới đến một cây ,từ đâu xuất hiện một đám côn trùng rất đông ,chúng vây kín lấy mình .... Mình rất ngạc nhiên ,không biết chuyện gì xảy ra ,tuy nhiên câu trả lời có ngay tức thì khi bọn chúng bắt đầu bu vào đầu ,vào mặt ,vài nhát trích đã giúp mình hiểu đã gặp chuyện với bày ong.

Vậy là vắt chân lên cổ để bỏ chạy ,rất may chỗ đó gần cửa tum nên chỉ vài bước là mình đã thoát ra khỏi chỗ đó ,đóng sầm cửa lại mình nhìn qua khe cửa thấy đàn ong lúc này đen kịt bay loạn xạ bu kín quanh một cây sanh . Hú hồn ,chậm chút thì gay với đám này ...
Nhìn kỹ thì đã có một tổ ong được làm dưới tán cây đó ,vì tán cây dày ,chậu để sát đất nên khuất tầm không nhìn thấy được .

Mình đang băn khoăn không biết có nên đuổi chúng đi không ( vợ thì cho rằng ong đến nhà là có lộc ,rất khoát không cho đuổi )
nên nhờ anh em tư vấn giùm :

-Thời gian khoảng bao lâu thì chúng sẽ tự bỏ đi ?

- Tổ ong được làm bao quanh một cành cây ,đây là một cây sanh già khá quý . Vậy nên mình lo cành đó sẽ bị hỏng , liệu cành đó có bị hỏng không anh em ?

-Trên sân thượng giờ lúc nào cũng có khoảng chục con ong vo ve quanh mình ,chỉ sợ thi thoảng có con ong nào đó bày tỏ sự thân mật chí cho một phát cũng gay >:)

Theo anh em có nên đuổi chúng không ,và đuổi bằng cách nào ? ( mình đang tính kiếm miếng rẻ đốt lấy khói để hun )

Anh em nào có kinh nghiệm tư vấn giùm ,cảm ơn anh em :D

NaTuan

Quản Lý Viên
Ngon rồi để đấy đi để lấy mật . Loài này không chọc vào nò thì nó không đốt mình đâu . Cành cây cũng không sao , có điều cây đó phải tưới lúc trời tối hẳn để bọn ong không bị kinh động .

Văn Công

Thành viên
nhất bác rồi nhé. vừa có lộc lại vừa có lợi
Lộc là ong tới, mật ngọt tới, lợi là sau chiến tích đuổi bầy đàn đi bác lại được 1 bữa lai rai với chiến hữu món nhộng chiên ròn, cây nhà lá vườn.hjhj cái này vui thôi. chứ ong là phiền phức lắm, nhất là về con người, còn chuyện cây cối bác yên tâm đi. tổ ong có đường kính khoảng 1,5m cũng chưa làm chết cành cây đâu. em ko biết lý do nhưng thấy hoài àh.
Đuổi ông đi dễ lắm, bác chỉ cần bỏ vào thùng rác vài tờ giấy nhóm khói nhẹ lên ngày mai chúng đi hết.
p/s em thấy ong này là ong ruồi bác nên lấy hết cả tổ ngâm rượu nếp gốc, hay rượu nấu độ cao. ống tốt lắm ạh.

linhbaby

Thành viên tích cực
Quá hay, chúc mừng anh, chúc anh cùng gia đình luôn vui vẻ, khỏe mạnh, phát tài!

kimkepy

Thành viên
Mình đang băn khoăn không biết có nên đuổi chúng đi không ( vợ thì cho rằng ong đến nhà là có lộc ,rất khoát không cho đuổi )
nên nhờ anh em tư vấn giùm :

-Thời gian khoảng bao lâu thì chúng sẽ tự bỏ đi ?

- Tổ ong được làm bao quanh một cành cây ,đây là một cây sanh già khá quý . Vậy nên mình lo cành đó sẽ bị hỏng , liệu cành đó có bị hỏng không anh em ?
Theo anh em có nên đuổi chúng không ,và đuổi bằng cách nào ? ( mình đang tính kiếm miếng rẻ đốt lấy khói để hun )
Anh em nào có kinh nghiệm tư vấn giùm ,cảm ơn anh em :D

hehe mặt a KIÊN ...........béo đột xuất.
tùy a có đuổi hay ko !? nếu muốn đuổi, a đốt hương muỗi là ok
ps : a cho e xin giá ĐÀN ONG + GIÁ THỂ LUÔN NHA =))=))=))
p/s em thấy ong này là ong ruồi bác nên lấy hết cả tổ ngâm rượu nếp gốc, hay rượu nấu độ cao. ống tốt lắm ạh.
đúng là ong ruồi a ạ

ptaagu

Thành viên
Ôi trời ! Nhắc lại em còn hãi hùng! Cách đây 4 tháng em cũng lâm vào tình cảnh tương tự ! Vì cố giữ nên lãnh cũng gần 50 vít! Tức quá nên đuổi bay luôn. Sau đó bán sạch 20 cây bonsai cỡ lớn của lô cây mà chúng làm tổ!

Anh muốn giữ thì buổi tối dùng đèn pin ... Dùng bao tay loại dày. Anh dùng tay tách nhẹ ra càng nhẹ càng tốt. Cố gắng bắt cho được con ong chúa. Màu như ong thợ nhưng phần bụng dài gấp 3 lần. Anh đem ong chúa đi đâu thì bầy ong sẽ bay theo đó. Nếu sợ anh cứ dùng bao nilon cỡ lớn nhẹ nhàng trùm cả tổ sau đó vuốt theo cành để tách cả bầy và sáp ong dọc theo cành. Sau đó anh cứ đem đến đâu tùy thích. Chúc anh ít bị ong chích.

seamen

Thành viên
Làm cho nó cái nhà đi anh. Bắt nhẹ nhàng ong chúa cho vào nhà mới cho yên tâm. Để đó làm cây quên thỉnh thoảng lơ đảng lại làm vài phát mệt lắm!

hoang.htc

Thành viên tích cực
Nhà cũng có tổ ong trong cái chậu lớn úp ngược làm đôn.
Thấy khó bắt lấy mật quá nên để luôn, hơn 2 tháng rồi, mà chưa thấy lộc gì , hehe

ngockien

Super Moderator
Chúng "cần mẫn" như Anh;Nhưng không "hiền" như Anh đâu!!!:-O:-O:-O
Mời chúng đi chổ khác cho yên tâm.
Đúng vậy anh ,người bị chọc giận còn nhịn được chứ tụi này mà bị chọc giận thì chúng không biết nhịn đâu anh nhỉ :D

Ngon rồi để đấy đi để lấy mật . Loài này không chọc vào nò thì nó không đốt mình đâu . Cành cây cũng không sao , có điều cây đó phải tưới lúc trời tối hẳn để bọn ong không bị kinh động .
Em vẫn tưới ngày 2 lần sáng và chiều đó anh Tuấn ,thời tiết này tưới 1 lần thì teo cả vườn anh ơi :D

nhất bác rồi nhé. vừa có lộc lại vừa có lợi
Lộc là ong tới, mật ngọt tới, lợi là sau chiến tích đuổi bầy đàn đi bác lại được 1 bữa lai rai với chiến hữu món nhộng chiên ròn, cây nhà lá vườn.hjhj cái này vui thôi. chứ ong là phiền phức lắm, nhất là về con người, còn chuyện cây cối bác yên tâm đi. tổ ong có đường kính khoảng 1,5m cũng chưa làm chết cành cây đâu. em ko biết lý do nhưng thấy hoài àh.
Đuổi ông đi dễ lắm, bác chỉ cần bỏ vào thùng rác vài tờ giấy nhóm khói nhẹ lên ngày mai chúng đi hết.
1 điếu thuốc lá là xong ngay . Hehe
Cảm ơn anh em với những kinh nghiệm rất hay.

H.T.T

Thành viên
Đây là ong mật chia đàn. Bác nhờ người chuyên nuôi ong bắt dùm, mua của họ thùng ong và chân tầng là bác có 1 thùng ong; tốt ra thì mỗi mùa cũng được mấy chai mật đó.