bệnh trên cây VẠN NIÊN TÙNG !!!

gadong04

Thành viên
cây của bạn triết từ cành chăm sóc kém khgi cây đã bén rfa mầm 1 lần nên hòa phân NPK loãng tưới sau lân rfa mầm đầu tiên và mua thuốc nấm bình thường phun đặc chút cùng tưới ẩm và độ thoáng dfdaats tôtgs là ổn còn chưa có vấn đề gì là nặng

caycanhgroup

Thành viên
các bác em không rõ mấy cách gọi tên .vạn niên tùng có phải tùng la hán không vậy ? vậy tùng cối là tung như thế nào tùng kim thì có tên nào khác không em thấy lộn xộn quá

linhz50

Thành viên
mình có chút ít chia sẻ với ban nha , cây của bạn trồng trong vườn ươm với mật độ dầy => độ ẩm cao, khả năng thoát nước không tốt =. nhiễm nấm bệnh, do trong dất bạn sử lý chưa tốt còn tồn dư nhiều nấm bệnh phytiothora .
giả pháp : sử lý đất băng vôi, hoặc chế phẩm Tricodacma trước khi trồng, đảm bảo thông thoáng, không ứ đọng nước. những cành bị bện cắt bỏ đem tiêu hủy xa vườn giống, sử lý thuốc bảo vệ thực vật, bạn dùng Ridomil Gold 68WD pha theo hướng dẫn phung 5-7 ngày /lần, hoặc Amistar Top 325SC pha 1ml/ 1 tít nước phun 5-7 ngày 1 lần . mình đảm bảo cây của bạn sẽ hồi phục nhanh

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
các bác em không rõ mấy cách gọi tên .vạn niên tùng có phải tùng la hán không vậy ? vậy tùng cối là tung như thế nào tùng kim thì có tên nào khác không em thấy lộn xộn quá
Vạn Niên tùng là La Hán tùng,còn Tùng Cối là Duyên Tùng.

ducquy1910

Thành viên tích cực
mình có chút ít chia sẻ với ban nha , cây của bạn trồng trong vườn ươm với mật độ dầy => độ ẩm cao, khả năng thoát nước không tốt =. nhiễm nấm bệnh, do trong dất bạn sử lý chưa tốt còn tồn dư nhiều nấm bệnh phytiothora .
giả pháp : sử lý đất băng vôi, hoặc chế phẩm Tricodacma trước khi trồng, đảm bảo thông thoáng, không ứ đọng nước. những cành bị bện cắt bỏ đem tiêu hủy xa vườn giống, sử lý thuốc bảo vệ thực vật, bạn dùng Ridomil Gold 68WD pha theo hướng dẫn phung 5-7 ngày /lần, hoặc Amistar Top 325SC pha 1ml/ 1 tít nước phun 5-7 ngày 1 lần . mình đảm bảo cây của bạn sẽ hồi phục nhanh
cảm ơn bạn nghuyễn mạnh linh, mình cũng đang phân vân không biết là do cây lúc ở vườn ươm pt kém dẫn tới lúc đem ra trồng bị rối loạn, kém phát triển sinh ra hội chứng này.
và bị nhiễm nấm do xử lý đất trồng không tốt như kết luận của bạn

mình đã xử lý theo phương án trên, đang chờ kết quả . nếu vẫn không được mình sẽ áp dụng cách của bạn.
thank bạn linh !

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực
ko nên dùng phân hóa hoc , cho họ cây lá kim , vì có thể làm giảm mức độ khuẩn cộng sinh của cây họ đậu này, chỉ có thể là phân hữa cơ, là tốt nhất , nên tránh sử dụng phân hóa hoc

ducquy1910

Thành viên tích cực
ko nên dùng phân hóa hoc , cho họ cây lá kim , vì có thể làm giảm mức độ khuẩn cộng sinh của cây họ đậu này, chỉ có thể là phân hữa cơ, là tốt nhất , nên tránh sử dụng phân hóa hoc
là sao bạn NGHĨA có thể phân tích rõ hơn cho anh em được không ?. vì mình mới nghe lần đầu !!!

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
VNT là cây thuộc họ Kim Giao,bạn nên dùng phân hữu cơ cho nó,vì bộ rễ nó vi khuẩn cộng sinh.

ducquy1910

Thành viên tích cực
VNT là cây thuộc họ Kim Giao,bạn nên dùng phân hữu cơ cho nó,vì bộ rễ nó vi khuẩn cộng sinh.
cảm ơn bác chia sẻ, quả thật em còn mù mờ về họ cây lá kim lắm bác à. mong được mọi người dúp đỡ thêm !!!!

ducquy1910

Thành viên tích cực
mấy cây bựa hổm bị bệnh nay phát triển trở lại, hôm sau pót hình lên để cảm ơn mọi người đã giúp đỡ

ducquy1910

Thành viên tích cực
Dùng Ridomil pha đậm phun,bôi vào chỗ bị bịnh,thuốc nội hấp thu.
cảm ơn anh nhiều !
mấy cây nay đã pt trở lại, pot hình lên cảm tạ mọi người đã giúp đỡ !
ai rơi vào trường hợp này có thể tham khảo !
[/url][/IMG]
[/url][/IMG]
[/IMG]

~O)~O)~O)