bệnh "nấm sùi"kêu kứu giúp

thanhvan62

Quản lý mới

một số cây sanh của em,các chi tương đối hoàn chỉnh,tự rưng xuất hiện 1 loại nấm lạ
lúc đầu suất hiện nổi lên mầu vàng sẫm,rất mềm,lấy móng tay gạt bỏ đi được
phương pháp chữa của em :dùng vôi+thuốc nấm bôi trực tiếp vào vùng phát bệnh
không hiệu quả,nấm vẫn tái phát-nguy hiểm nhất là khi nấm mọc quanh chu vi
của cành, mất đường dẫn nước,chi đó hỏng luôn..
mong các bác giúp em! cho biết nguyên nhân và phương pháp trị chứng bệnh đó..
xin cảm ơn mọi người.!

các bác thấy đấy! bệnh nặng dẫn đến bỏ chi..

Vu1991

Thành viên
Cháu cũng từng phải cưa một chi của cây sanh vì bệnh này nhưng chưa quên chưa chụp ảnh.
Thực sự nó phát triển rất nhanh và cực kỳ nguy hiểm.
Bác nào có kinh nghiệm hãy cùng chia sẻ nhé

Vu1991

Thành viên
Trời ơi, tình hình cây bác thanhvan62 đang nước sôi lửa bỏng thế này mà không ai giúp ạ?
Thực sự cháu thấy bệnh này cũng ít gặp, hỏi nhiều người cũng chưa thấy ai bị thế này cả.
Cháu đã bôi vôi cắt bỏ cục nấm sùi mà cũng ko được. Hix...:(

thanhvan62

Quản lý mới
một lần nữa mong mọi người tư vấn giúp,vì chứng bệnh này thanhvan62 bó tay! coi như là: bệnh viện thải"về quê chữa thuốc nam".

theo ảnh chụp thì e thấy giống bệnh xì mủ ở cây xoài. nếu đúng thì phải dùng dao gọt bỏ toàn bộ phần bị hư sau đó dùng nước thuốc lá ( ngâm 2 điếu thuốc lá vào khoảng nửa lít nước ) phun vào vết cắt. cái này là kinh nghiệm của e đã xử lý thành công trên cây sung. còn cây sanh thì e chưa thử nên ko biết có hiệu quả không. hy vọng giúp được bác

thanhvan62

Quản lý mới
theo ảnh chụp thì e thấy giống bệnh xì mủ ở cây xoài. nếu đúng thì phải dùng dao gọt bỏ toàn bộ phần bị hư sau đó dùng nước thuốc lá ( ngâm 2 điếu thuốc lá vào khoảng nửa lít nước ) phun vào vết cắt. cái này là kinh nghiệm của e đã xử lý thành công trên cây sung. còn cây sanh thì e chưa thử nên ko biết có hiệu quả không. hy vọng giúp được bác
cảm ơn nothinkforlike may quá! đây là bài thuốc hay,sáng mai thanhvan62 sẽ thử ngay-diệt được thì thật là tuyệt vời.

Truongkhanh89

Thành viên
Nếu đã làm hết cách ,và đúng là bệnh xì mủ , Bạn cũng có thể quét thử Aliete xem sao ?Nhưng nhở là Aliete không nên dùng chung với các loại thuốc khác nha bạn ,kể cả vôi, nó sẽ làm giảm tác dụng của thuốc.

caycanhbacninh

Thành viên mới
Cây sanh nhà tôi cũng bị tình trạng này, tôi đã chữa bằng bài thuốc bồ hóng nhưng cũng có cây khỏi, cũng có cây không khỏi, bạn nào biết cách giải quyết triệt để không nhỉ?

caycanhbacninh

Thành viên mới
Bệnh nấm sùi tôi đã tìm được thuốc chữa. Các đồng chí muốn biết cách thì gọi cho tôi nhé

anhviet1022703

Thành viên Mua Bán
Bệnh nấm sùi tôi đã tìm được thuốc chữa. Các đồng chí muốn biết cách thì gọi cho tôi nhé
Em nghĩ bác có kinh nhiệm hay thì nên đưa lên diễn đàn để chia sẻ cho mọi người cùng biết, để có thể chăm sóc cây ngày một tốt và đẹp hơn. Chứ gọi điện thoại nhiều quá vừa phiền bác mà lại vừa phát sinh ...Có gì không phải mong bác bỏ qua