Bệnh mới

thanl1211

Thành viên
Cho em hỏi cả nhà bệnh này là gì thế ạ? Thân em nó bị khô đi, giống khô rễ vậy

x-youtoo

Thành viên

Bị nấm rễ dẫn đến thối thân chăng?

Mình từng bị gần giống thế vài cây, phải cắt, khoét bỏ phần hư thối, bôi vôi cứu phần còn lại.

thanl1211

Thành viên
Mình cũng chẳng biết nữa, mà cũng cắt bỏ hết giả hành thối, phần còn lại xử lý nấm rồi

thanhminh

Thành viên mới
Mình cũng chẳng biết nữa, mà cũng cắt bỏ hết giả hành thối, phần còn lại xử lý nấm rồi
Lan bạn bị thối thân rồi.mình cũng bị như vậy phải cắt sạch phần thối xong nhúng vào nước có pha Ridomill khoảng 30phút thì may ra cứu được.b-(
Mình chỉ cứu được có 1 nhánh à.giờ đang nhú ra cây con

dancayocap

Thành viên
Cây lan của bạn thanl1211 bị bệnh thối đen gốc thân lan. Bệnh này do một số loài nấm như Fusarium oxysporum, Rhizoctonia solani, Sclerotium rolfsii...gây ra, trong đó chủ yếu là do nấm Fusarium oxysporum. Bệnh này chủ yếu bị vào mùa mưa ở những vườn lan được tưới nước quá nhiều nước hoặc bị mưa nhiều không thoát hết nước trong chậu làm cho vùng rễ luôn bị ẩm ướt nên bị bệnh hoặc đầu mùa mưa không chịu phun thuốc phòng trừ bệnh. Khi phát hiện cây bị bệnh nên đưa những chậu bị bệnh cách ly ra một khu riêng để tiện việc chăm sóc, xử lý và tránh lây lan sang những cây khỏe khác trong giàn. Cây của bạn bây giờ theo ảnh chụp chỉ cắt duy nhất một hướng ngọn đang đang chồi, sau đó trét thuốc liền da cho khô, bạn có thể dùngmột trong những loại thuốc như Vithi-MÁY 70BTN; Viroval 50BTN; Topsin-M 70WP; Rovral 50WP; Benlate 50WP; Fudazol 50WP...với liệu lượng 1-2gram thuốc trong một phần tư lít nước (khoảng một xị), tốt nhất là cắt chai nước suối pha thuốc xong rồi nhúng cả cây lan còn lại vào ngâm trong vòng khoảng 20-25 phút. Sau khi ngân song treo ngược để trong mát 3 ngày trách nắng và nước rồi trồng vào chậu với giá thể hoàn toàn mới và phun B1 với nồng độ 1cc/ 1lit nước, cứ 3-4 ngày tưới một lần cho đến khi rễ non ra được khoảng 0,5-1cm thì bắt đầu tưới 30-10-10 theo quy định nhà sản xuất.
Chúc bạn cứu được cây lan.

hoalananh

Thành viên

Nếu cắt cây này nuôi lại thì chẳng còn gì,bạn dùng alliette ,phun ba lần ,tuần một lần ,giữa ba lần phun không tưới gì hết ,treo khô ,tránh mưa ,sau đó tưới lại bình thường ,không tưới phân,tỷ lệ sống 30%

dancayocap

Thành viên
Bệnh thối đen căn hành gốc Cat chỉ có hai giải pháp: phòng ngừa bằng phun thuốc ngừa bệnh định kỳ; bị bệnh như hình chụp chỉ cắt bỏ phần bị bệnh cứu cây. Còn cứ để như thế phun thuốc vô tác dụng do bệnh ăn vào bên trong luân chuyển nhưa cây đưa bệnh lan toàn bộ cây.

hoalananh

Thành viên
Mình chết nhiều làm vậy thấy cứu được nhiều hơn,chỉ là những điều trải nghiệm

thanl1211

Thành viên
Cảm ơn các bác đã tư vấn cho em. Hiện tại em đã xử lý xong rồi, đang trồng lại mà ko biết tình hình em nó thế nào.

culanluasg

Super Moderator
mình cho các bạn xem một cây thối thân ,sau này mình ít cắt ra ngâm thuốc và xử lý rồi trồng lại,phần vì làm biếng trồng lại ,phần thấy rằng để nguyên như vậy xịt thuốc tỷ lệ sống cao hơn cắt ra và xử lý ,mặc dù nghe có vẻ vô lý nhưng kinh nghiệm trải qua thì để vậy xịt thuốc tỷ lệ sống cao hơn