bệnh lan

kelanhlung

Thành viên
cho hỏi có ai biết mấy bức ảnh này là cây bị bệnh ji2 hok, chỉ minh cách cứu đi, đây là giống lan ĐẺNOBIUM , cho mình hỏi nữa là lá của cây lan hơi xoắn là bị ji2 vậy , mún cây ra bông to phải làm thế nào tại mình mới mua có 1 bông mới nở mà mình thấy nhỏ àh chứ hok to như mấy bông khác

phương phạm 1405

Thành viên mới
Tôi mới chơi phong lan nên chưa có kinh nghiệm. Hiện tại có một giò lan phi điệp đang tươi tốt thì lá bị xeo và héo rũ không hiểu tại sao? Hãy tư vấn cho tôi về vấn đề này. Cảm ơn!

culanluasg

Super Moderator
trước hết bạn xem lại bộ rễ có ổn không ??? nếu ổn xem lại già hành thế nào ,nếu cây tốt vào mùa nghỉ thì dù có hơi khô đi ,hoặc chưa kịp ra rễ giả hành sẽ vẫn còn tốt

thuphuong1405

Thành viên mới
Nhờ các bác tư vấn giùm. Tôi mới mua được một ít quế lá xếp, theo lời các sư phụ đi trước là phải treo vào nơi thoáng mát và tưới hàng ngay sau một tuần thì ghép vào cành hoặc đưa vô chậu. Tôi làm đúng y chang mà không hiểu sao mấy bữa nay cứ thấy lá vàng và héo dần. Vậy là sao nhờ các bác chỉ giùm. Cảm ơn nhiều.

culanluasg

Super Moderator
tùy theo tình hình cây bác ah,nhưng thường sẽ để khô vài ngày để tạm lành những vết thương do vận chuyển
sau đó để chổ thoáng mát ,xịt nước phun sương có pha thêm atonik hay B1 ,ba ngày hay năm ngày một lần càng tốt
lan mới đem về tưới ngay dễ vàng lá và hỏng

thuphuong1405

Thành viên mới
Cảm ơn bác culanluasg. Hôm nay tôi bắt đầu ghép mấy nhánh quế đó vào thân cây nhãn, hy vọng là cây sẽ phát triển tốt. Có gì xin bác tư vấn thêm. Thân chào