bệnh cây Linh sam

thephong88

Thành viên
Giúp em cây ls bi bệnh, lá bị vàng rụng thân bi khô và chuyên sang nâu đen. Các chú cứu em với

supeo

Thành viên
1. Do bỏ nhánh ghép thì mọc nhánh khác > nuôi cành mồi or ghép lại.
2. Do chết rễ > chết nhánh (Linh sam có mạch thẳng dẫn nhựa?), ko có mọc nhánh nào trên dọc thân từ nhánh chết trở xuống phần rễ bị chết. nhánh rũ nhanh, đột ngột rồi khô nhánh. dễ thấy nhất là phần rễ bên có nhánh chết bị tuột da. >kiểm tra lại cách bón phân, lỗ thoát nước với chất trồng.
3. Do nấm tấn công vết cắt bên dưới nhánh làm tắt đường dẫn nhựa, chết nhánh. Giống như loại nấm hồng gây bệnh cho mai vàng vậy. "cái" này với "cái" 1 thì biểu hiện lá héo, teo dần sau đó rụng, cành khô lần từ trên ngọn xuống, có khi kéo dài hơn tuần hay gần cả tháng > mới phát xịt thuốc trừ nấm là ok. chủ yếu do mưa với nước tưới thấm thường xuyên trên thân, sinh nấm.
đó là 3 trường hợp e đã bị. anh tham khảo thử.

thephong88

Thành viên
chi tiết quá. cám ơn anh, sẵn cho em hỏi chất trồng đối với Ls khai thác và Ls sông hinh. cách bon phân dc ko

supeo

Thành viên
ko hiểu ý a ở điểm này, có pải điểm khác giữa ls khai thác với ls sông hinh nhánh chiết pải ko? do cây giống nào cũng vậy, mới khai thác chỉ trồng bằng chất trồng tơi xốp, thoát nước tốt, ko phân bón, kể cả hữu cơ mục mới an toàn, thường bằng cát xây. lúc cây khỏe rồi thì cho phân loãng kèm đắp phân chuồng mục cho mau lớn. để vậy nuôi luôn tới lớn cũng được, chỉ cần tưới thêm phân loãng, thay lớp hữu cơ trên mặt là được. khi cây theo ý rồi mới ngưng phân, cào lớp phân trên mặt bỏ đi, đợi khi cây lá già tiến hành sang chậu. lúc này thì dùng loại theo hướng dẫn của bác Vũ Hưng trong top đất trồng bonsai.
còn nhánh chiết thì thoải mái, trồng gì cũng được, nó sống ầm ầm. phân bón thì miễn đừng quá nhiều phân hóa học là được, tốt nhất nuôi là mình cứ cho ăn hữu cơ.