bắt đầu từ đâu với mảnh vườn 300m2.

Golua

Thành viên tích cực
Kính thưa các Anh Em trong diễn đàn.
Kính thưa các Bác có nhiều kinh nghiệm trong việc đầu tư làm cây cảnh.
GoLua Tôi xin các Anh Em cho vài lời khuyên về việc định đầu tư trong lĩnh vực cây cảnh trên mảnh vườn 300m2.xin AE chỉ bảo.

+ Điều kiện thuận lợi:
là mảnh đất bằng phẳng đẹp có nước tưới tiêu. gần đường lớn.
có gần con suối chạy qua ,có thể lấy nhiều đá rất đẹp để vận dụng làm cây.nằm trong điều kiện tư nhiên thuận lợi cho việc sinh trưởng của thực vật.bởi vì xung quanh cây cối phát triển tối,lá xanh ......v...vv

+ Khó khăn:
chưa có kinh nghiệm thực tế trong lĩnh vực cây cảnh
xa nơi ở khoảng 3 km.nên việc chăm sóc sẽ là vấn đề lớn.
thị trường đầu vào.đầu ra chưa biết.
là tỉnh lẻ xa thủ đô 300 km.

Các Anh Em cho ý kiến xem có nên đầu tư hay không??? và bắt đầu từ đâu. cảm ơn những lời góp ý và những tư vấn chân thành.

huynq.gl

Thành viên
Trước tiên là bác nên xây toàn bộ hàng rào cho vườn cây để trống trộm, tiếp theo là bác xác định phương án kinh doanh loại cây cành nào cho phù hợp với nhu cầu của thị trường, thời gian chăm sóc, kỹ thuật,....Theo em thì bác nên trồng cây bon sai vì với diện tích đất như vây là thích hợp, mặt khác bác là người có sở trường về tạo hình nên việc sưu tầm phôi về trồng để tạo hình cho cây là rất thuận lợi.

bigbabol

Moderator
làm cái gì thì làm
trước mắt là anh phải xác định được sở trường của mình là gì nha anh, chứ không phải là sở thích, vì anh đang có dự định kinh doanh mà

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Trước hết theo em anh Hưng nên làm 1 tour để nghiên cứu thị trường cây cảnh đã. Rồi tính,

longduyen

Thành viên tích cực
Theo em trước tiên bác theo lời bác 3b "làm cái gì thì làm
trước mắt là anh phải xác định được sở trường của mình là gì nha anh, chứ không phải là sở thích, vì anh đang có dự định kinh doanh mà"

Tiếp theo bác phải hiểu tương đối về cây cảnh, có con mắt mỹ thuật (cảm nhận cái đẹp nhất định) càng cao càng tốt.
Và đầu tư nháp, thử nghiệm nhỏ trươc khi mở rộng.
Xa 3km tùy tình hình mà sắp xếp, không xa lắm đâu.
Hãy kiểm nghiệm tốt trước khi làm việc gì.

hotung

Thành viên mới
Đam mê là một chuyện, nhưng kinh doanh là chuyện hoàn toàn khác đấy Bác ah.
Nếu đam mê chỉ cần bạn có tiền và thời gian là được

Nhưng nếu kinh doanh thì bạn phải đánh giá được,
Mặt tính cực và mặt tiêu cực của bản thân mình đối với sản phẩm mình dự định kinh doanh
Điều kiện thuận lợi và khó khăn (khách quan và chủ quan)
Có hoạch chi tiết
Sau đó bạn mới đánh giá được tính khả thi của đự án kinh doanh của mình

Với khu vườn của Bác chỉ là một trong những điều kiện thuận thôi,
Chúc Bác sớm thành công.

Golua

Thành viên tích cực
cảm ơn các bác.sở thích và sở trường chắc không vấn đề con mắt thẩm mỹ thì đã có trong di truyền . vì cả nhà làm nghệ thuật.bản thân là họa sỹ.
+ chỉ có vấn đề là thời gian và thị trường.hơn nữa chơi cây gì cho phù hợp với HG .
+ khó khăn nữa là người trông cây và tưới cây.mình không thể hàng ngày chăm tưới được vì rất bận cồng việc.
+ cũng thất khó quá trời.hiện bây giờ vườn là 1 đồi cọ rất đẹp phá cọ đi cũng tiếc.cọ đẹp lắm.

thôi khi nào đi thăm 1 số vườn của Anh Em rồi về Quyết định vậy .các Bác cho ý kiến tiếp nhé.

Golua

Thành viên tích cực
Đam mê là một chuyện, nhưng kinh doanh là chuyện hoàn toàn khác đấy Bác ah.
Nếu đam mê chỉ cần bạn có tiền và thời gian là được

Nhưng nếu kinh doanh thì bạn phải đánh giá được,
Mặt tính cực và mặt tiêu cực của bản thân mình đối với sản phẩm mình dự định kinh doanh
Điều kiện thuận lợi và khó khăn (khách quan và chủ quan)
Có hoạch chi tiết
Sau đó bạn mới đánh giá được tính khả thi của đự án kinh doanh của mình

Với khu vườn của Bác chỉ là một trong những điều kiện thuận thôi,
Chúc Bác sớm thành công.
không quan trọng .mình trông cây cảnh chỉ cần đủ tiền để trả cho người chăm cây và tiền đầu tư.nhưng khi xuống khu vườn lúc nào cũng có cây đẹp để ngắm là được rồi.
không cần có lãi chỉ cần hòa cho việc đầu tư. và có tính chất tồn tại lâu dài.

huynq.gl

Thành viên
Nói như bác Hưng ở trên thì ai ma chả muốn như vậy, bác hỏi các anh em diễn đàn thì em nghĩ tới 90% số người được hỏi mong muốn được như bác. Chơi cây mà hòa vốn thì ai mà chả thích, đầu tư mà hòa vồn nhưng vẫn có cây để ngắm, nếu bác thành công thì truyền bí kíp cho em nhé.

Golua

Thành viên tích cực
những điều thuật lợi rất cụ thể:
+ những viên đá gần khu vườn.

Golua

Thành viên tích cực
chỉ cầ bán 30.000 đ ( ba mười ngàn đồng)
+ có khi có người mua ngay có phải k các Bác.

newcomer!!!

Moderator
Làm nông dân mà không bán mặt cho đất, bán lưng cho trời là không xong, A không có thời gian tưới cây thì không nên làm A Hưng ơi, quý hồ tinh bất quý hồ đa...A chọn 1 ngành mà chuyên tâm làm thì dễ thành công hơn.........

steven_vu

Thành viên VIP
nếu bác muốn kinh doanh thì em cũng góp tí ý kiến.đầu tiên bác nên tự tìm cây phôi ngoài tự nhiên là tốt nhất.sau vài năm chăm sóc thì bác nên tìm người hoặc công ty cây xanh nào đấy để hợp tác.bác lo đầu vào còn người ta sẽ lo đầu ra.

Gì Nhỉ

Thành viên
Anh Hưng cũng định kinh doanh cây cảnh hả anh?:cool: Mừng quá! Có gì anh nâng đỡ em với nhé!
Rất cảm ơn anh về buổi gặp mặt bữa trước! Chúc anh thành công nhé!

osaka

Thành viên mới
chào bác!
em nghĩ nếu bác chuyển sang về cây xanh hẳn thì vườn hơi nhỏ để vẫy vùng. làm được mấy bữa lại thấy bực mình vì vườn nhỏ quá. chắc đất ở đấy giá cũng không cao lắm nhỉ? bác đầu tư vào đất trước đi rồi thời gian nữa tính chuyện làm vườn cũng chưa muộn