Bắt đầu đến hiện tại, tư duy của bạn thay đổi ra sao khi xây dựng 1 tác phẩm bosai?

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực
Bắt đầu đến hiện tại, tư duy của bạn thay đổi ra sao khi xây dựng 1 tác phẩm bosai?

Tác phẩm sẽ nói lên sự thay đổi về tư duy của mỗi người.
Tôi bắt đầu và hiện tại như vậy.
Còn bạn thì sao? Xin cùng chia sẻ.

Bắt đầu

Hiện tại.

Fieudu

Thành viên
Trả lời: Bắt đầu đến hiện tại, tư duy của bạn thay đổi ra sao khi xây dựng 1 tác phẩm

Cá nhân e thấy ko hợp ,,hihi

bonvin

Thành viên
Re: Bắt đầu đến hiện tại, tư duy của bạn thay đổi ra sao khi xây dựng 1 tác phẩm bosa

Quá đẹp. Đẹp vì từ cái phôi đầu tiên rất vô hồn và khó tạo dáng để ra được tác phẩm có hồn như thế thì quả là đáng nể.

diepluc

Thành viên
Trả lời: Bắt đầu đến hiện tại, tư duy của bạn thay đổi ra sao khi xây dựng 1 tác phẩm

hon nhau la cai y tuong

le.toan.thang

Thành viên

E thích lúc này hơn ,,,,,:D

kenzo1410

Thành viên

Hiện tại đôi khi cần nhìn lại quá khứ...sẽ tốt đẹp hơn cho tương lai... cây đẹp, có hồn nhưng có lẽ thưa chi một xíu chắc đẹp hơn đó anh.

tmt_arc

Thành viên tích cực

Cảm ơn Duy _TamQuan không ngại chia sẻ,
Mình không biết bạn bao nhiêu tuổi để xưng hô cho đúng, nên có gì thất thố bạn bỏ qua.

Cá nhân mình rất tôn trọng chia sẻ này của bạn và củng muốn chia sẻ đáp lại cái đó, nhưng rất tiếc cái thời bắt đầu của mình lúc ấy không như bây giờ nên không lưu được tấm hình nào, còn hiện tại mình mới bắt đầu lại nên chưa có gì ngoài những khúc cây mới tinh.

Đáng lẻ mình sẽ chia sẻ bằng hình ảnh,
Nhưng do không có ảnh, nên chỉ có thể góp sức cùng bài bạn bằng đôi dòng,
"Càng chơi càng tinh và càng đơn giản"
Chúc vạn vui và sức khỏe ~O)~O)

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Bắt đầu đến hiện tại, tư duy của bạn thay đổi ra sao khi xây dựng 1 tác phẩm bosa

không biết mọi người thì sao chứ như cá nhân mình thì những suy nghỉ trước kia gìơ hoàn toàn thay đổi
những kiểu làm cây mì ăn liền , công nghệ 3d , uốn kéo cành cho tròn tàn ,chi giâm dầy đặc v.v giờ chỉ còn lại trong wá khứ và những gì còn giử lại cũng chỉ là những cây phôi được định hướng lại từ đầu ,vậy thì 5 năm qua cũng chỉ là trao dồi đễ năng tầm nhìn cho tương lai chứ chẳng làm được ra trò trống gì hết

nhìn cái cây củ Duy cũng không thoát ra được những tư duy lúc mấy năm về trước , tuy có những định hướng đường nét ,sự chuyể động của cây khá hơn , nhưng nhìn trung thì cách dựng tàn và nuôi chi giâm vẫn còn hằng lên những nét của cái thuở mới vaò nghề
mình nghỉ là 5 năm kế típ thì những cái cây mới cuả Duy sẽ khá hơn rất nhiều

le.toan.thang

Thành viên
Trả lời: Re: Bắt đầu đến hiện tại, tư duy của bạn thay đổi ra sao khi xây dựng 1 tác

không biết mọi người thì sao chứ như cá nhân mình thì những suy nghỉ trước kia gìơ hoàn toàn thay đổi
những kiểu làm cây mì ăn liền , công nghệ 3d , uốn kéo cành cho tròn tàn ,chi giâm dầy đặc v.v giờ chỉ còn lại trong wá khứ và những gì còn giử lại cũng chỉ là những cây phôi được định hướng lại từ đầu ,vậy thì 5 năm qua cũng chỉ là trao dồi đễ năng tầm nhìn cho tương lai chứ chẳng làm được ra trò trống gì hết

nhìn cái cây củ Duy cũng không thoát ra được những tư duy lúc mấy năm về trước , tuy có những định hướng đường nét ,sự chuyể động của cây khá hơn , nhưng nhìn trung thì cách dựng tàn và nuôi chi giâm vẫn còn hằng lên những nét của cái thuở mới vaò nghề
Rất ok ,,,,,,
Nhưng còn phải tùy tính cách của mỗi người bạn à ,để cách mạng lối làm cây cũng ko đơn giản ,,,,,phải thực sự quyết tâm và bản lĩnh thì mới có dc 1 hướng đi cho mình ,,,:D

thangpt

Thành viên

Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Một tác phẩm rất đẹp. Hì. Mình nghĩ nếu chỉ cần ghi một cái tên của các nghệ nhân nổi tiếng vào tác phẩm này thì chắc chắn chỉ là những dòng xuýt xoa đại loại như: bậc thầy bonsai, phù thủy, tuyệt vời.v.v. Chứ không phải nửa khen nửa chê như vậy. Mình đã được chiêm ngưỡng nhiều tác phẩm của bạn, thấy rất thích. Thanks

Kim Khánh

Thành viên tích cực

Bóng đá Việt Nam có đội tuyển quốc gia gồm hơn 20 cầu thủ nhưng lực lượng Chuyên gia - Huấn luận viên Bóng đá ước tính khoảng 60 triệu người.

Số lượng Nghệ nhân bonsai Việt cũng tầm đội tuyển bóng đá. Và số lượng Nhà lý luận Phê bình bonsai chắc cũng đến cả vài chục triệu (tính cả tui) chứ chẳng ít

maivangvinhlong

Thành viên Mua Bán

Tự mình thấy đẹp là được hehe
1 nghệ nhân cấp khu phố phát biểu!

Nhancuibap

Thành viên tích cực

chú kiên nhẫn ghê, phôi này chắc tui quăng rồi :))

tiendung401

Thành viên

Bóng đá Việt Nam có đội tuyển quốc gia gồm hơn 20 cầu thủ nhưng lực lượng Chuyên gia - Huấn luận viên Bóng đá ước tính khoảng 60 triệu người.

Số lượng Nghệ nhân bonsai Việt cũng tầm đội tuyển bóng đá. Và số lượng Nhà lý luận Phê bình bonsai chắc cũng đến cả vài chục triệu (tính cả tui) chứ chẳng ít
Câu phát biểu hay nhất tháng đó mợ!

tmt_arc

Thành viên tích cực

Số bài chất lượng đếm trên đầu ngón tay, số bài chặt chém bằng bàn phím tính đếm chắc dùng tới hàng triệu chứ chả chơi >:)

Đông Xuân

Thành viên tích cực

Ai là nghệ nhân phó nghệ nhân thì không biết, nhưng tự nhận là chém nhân rõ có một ông, thêm một ông vừa chém cùn cả dao hồn 2 đau thương là chắc.
Đâu cần nghện nhân cầu thủ, có bóng là sút, ae bà già trẻ con cũng sút được.
Phôi đúng là bình thường, vì thế làm cụm rừng kiểu rừng già không ổn là phải. Xoay sang kiểu rừng bụi ven biển quê hương là phải thui, vì cây bụi khỏi cần đế đẹp. Cây thì phải mọc như tóc trên đầu là đương nhiên. Kiểu tàn là của cây nhỏ bụi ven biển, có mỗi gió lại từ đất liền ra biển ... he he

3Cơ

Thành viên

Trong đây không chỉ có nhà lý luận mà còn các thầy bói toán. Khàkhà

Dst1079

Thành viên tích cực

Trong đây không chỉ có nhà lý luận mà còn các thầy bói toán. Khàkhà
Các thánh đó cụ ạ! Do cụ hqvuhototbung cả, cứ đưa Cà Cuống cho người tịt mũi :D

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Trả lời: Re: Bắt đầu đến hiện tại, tư duy của bạn thay đổi ra sao khi xây dựng 1 tác

Mình thì không giống bạn Vinh, loay quay mãi trong sở thích bonsai thì trên 20 chục năm mình thấy "tay nghề" có chút đỉnh khá hơn khi mới tập tành chơi, những cái sở thích thì vẫn như xưa (thích về đường nét,kiểu dáng, chị cành, tán lá v.v..)
Điều này không biết có phải kiểu tư duy như chủ topic nêu hay không nhưng comment này chỉ để nói về ý của bạn Vinh thôi.