Búp hoa mai

Ngochieu17

Thành viên mới
Theo em biết thì búp hoa mai được hình thành từ các cựa kim tại nách lá. Mà cây mai nhà em hiện giờ ko thấy có các cựa kim tại các nách lá. Không biết cuối năm có hoa được ko các bác. Các cao thủ chỉ bảo em với.:bz

ngoanhthu

Thành viên
Thường thì nụ ra từ nách lá nhưng vẫn có nụ ra luôn từ cành không cứ phải nách lá đâu

Ngochieu17

Thành viên mới
Thường thì nụ ra từ nách lá nhưng vẫn có nụ ra luôn từ cành không cứ phải nách lá đâu
Nếu em muốn lá có các cựa kim thì có biện pháp nào ko anh?
Có cần tuốt bớt lá để ra lá mới mang theo cựa kim ko? hihi

huynhtk

Thành viên
Theo em biết thì búp hoa mai được hình thành từ các cựa kim tại nách lá. Mà cây mai nhà em hiện giờ ko thấy có các cựa kim tại các nách lá. Không biết cuối năm có hoa được ko các bác. Các cao thủ chỉ bảo em với.:bz
nếu cành phóng đọt non mà mắt lá thưa thì rất ít nụ đóng ở nách lá , còn cành có lá nhặt thì nhất định sẽ có nhiều nụ ở nách lá , có khi lá dầy rồi mắc kim mới lú lên , khoảng hết tháng 6 mới thấy rõ ràng hơn , còn đối với nhưng cây mai già khi ta cắt cành thì ngay vết cắt nụ sẽ phóng ra tua tua chứ cũng ko cần phải có nách lá , hình tham khảo

Ngochieu17

Thành viên mới
nếu cành phóng đọt non mà mắt lá thưa thì rất ít nụ đóng ở nách lá , còn cành có lá nhặt thì nhất định sẽ có nhiều nụ ở nách lá , có khi lá dầy rồi mắc kim mới lú lên , khoảng hết tháng 6 mới thấy rõ ràng hơn , còn đối với nhưng cây mai già khi ta cắt cành thì ngay vết cắt nụ sẽ phóng ra tua tua chứ cũng ko cần phải có nách lá , hình tham khảo
vậy để có búp lá ngay tại vết căt như hình thì khoảng tháng mây âm lịch mình cắt được vậy sư huynh. thank sư huynh

huynhtk

Thành viên
cây này mình mua ngoài đất , mình bứng xong là chơi tết lun , sau khi ra têt s mình xả tàn nhẹ tay quá , ae bàn nên ngắn lạ tí nữa nen mình lại cắt lần 2 vào tháng 4 al, lúc này trên thân cây đã tich trữ năng lượng để đóng nụ nhưng vì ko có cành nên nó đóng nụ ngay vết cắt , khi chơi tết lần 2 xong , mình chỉ ngắt nụ hoa để cuốn lại và chỉ bâm vài canh vượt cho để đều tàn , từ những cuốn hoa nó sẽ bung đọt thành chi, còn bạn hỏi để có búp lá ngay vết cắt thì ta nên cắt vào cuối tháng giêng , sau khi cây đã lại sức