bè rừng phèn đen nhờ anh Vinh và các huynh vẽ giúp bộ tàn

maritime

Thành viên
tình hình là rất tình hình. 30/4 vừa qua ae Xuân Trường có rủ rê nhau off tý,nhân tiện được ngày đi chơi ko bị vợ quản lý nên tha được em phèn đen này về. dọn dẹp sơ bộ và mang nó nên đây mong anh Vinh và các huynh vẽ giúp đệ bộ tàn của em nó
em xin chân thành cảm ơn

mặt 1

em định bỏ cái thân bôi đỏ đó đi

mặt đối diên

mặt tiếp
http://

mặt cuối

em xin chân thành cảm ơn

maritime

Thành viên
Cảm ơn anh Vinh và thím KK và anh Phuc đã vào xem. Lá loại này nhỏ như linh sam trung anh à,thân gỗ cứng,lũa đẹp bác à. Sinh trưởng mạnh,dễ sống bác à

lnvinh

Super Moderator
Cảm ơn anh Vinh và thím KK và anh Phuc đã vào xem. Lá loại này nhỏ như linh sam trung anh à,thân gỗ cứng,lũa đẹp bác à. Sinh trưởng mạnh,dễ sống bác à
Để khuya sớm mai xuất hồn kiếm Tề Thiên hỏi xem vẽ sao rùi anh vẽ cho nhen .

phamvanthang

Thành viên tích cực
chú có biết nhiềiu về cây này ko chỉ cho anh với,đang tính mua một cây mà ko biết nó thế nào,goi chú ko được

tetekh

Thành viên
E sưu tầm trên mạng, có gì các bác sửa lưng em nhé
Phèn đen còn gọi là tạo phàn diệp, co ranh (Thái), mạy tẻng đăm (Tày), chè nộc. Tên khoa học: Phyllanthus recticulatus Poir., họ thầu dầu (Euphorbiaceae) => bà con xa của sam núi?

=> cây này e thấy mọc dại nhiều (ven lộ, cạnh mương nước...),
e đang trồng 1 chú bé bằng ngón út (do nghịch nghịch nên trồng cũng 4 năm rồi mà vẫn vậy, chắc của em là phèn trắng-quả đỏ, xanh, ko chín đen), thấy nó cực kỳ dễ sống, cắt lại lên, thỉnh thoảng úng nước vẫn phà phà, xanh mướt.. Lõi chính giữa đặc, cũng cứng cứng, chắc làm lũa tốt
Bên khu Thủ Thiêm đang giải tỏa e thấy rất nhiều, cũng có cây to to nhưng cả 1 cụm to đùng như trên kia thì chửa thấy
cây nghe bảo chữa bệnh:

Theo y học cổ truyền rễ phèn đen có vị chát, tính lạnh; có tác dụng tiêu viêm, thu liễm, chỉ tả. Lá phèn đen có tác dụng thanh nhiệt giải độc, sát trùng, lợi tiểu….

Bài thuốc theo kinh nghiệm dân gian:

Chữa đại tiện phân lỏng do nhiệt: Phèn đen ngọn có lá 40g, đậu đen sao vàng 40g. Cho vào nồi đổ 800ml nước đun sôi kỹ còn 200ml, chia 3 lần uống trong ngày, uống liền 3-5 ngày.

Chảy máu nướu răng: Lá phèn đen phơi khô, rửa sạch ngậm từ 7-10 phút, ngày 2 lần sau khi vệ sinh răng miệng sạch sẽ. Ngậm liên tục 5-7 ngày.

Hỗ trợ chữa trĩ (giai đoạn 1): Lá phèn đen 1 nắm, lá trắc bách diệp 1 nắm, lá huyết dụ 5 lá. Tất cả rửa sạch, thái nhỏ, sao vàng hạ thổ. Cho vào ấm, đổ 800ml nước, sắc đặc còn 200ml nước. Uống ngày 150ml, còn lại đổ thêm nước đun kỹ dùng để rửa ngâm trĩ ngày 1 - 2 lần. Mỗi liệu trình từ 5-10 ngày.

Chữa lỵ: Rễ phèn đen 20g sao vàng hạ thổ, vỏ quả lựu 20g sao vàng. Sắc chia uống 2 lần trong ngày. Thời gian điều trị 3 - 7 ngày.

Ngã va đập sưng đau: Lấy 30g lá phèn đen giã nát đắp vào vùng bị tổn thương trong vòng 30 phút. Làm 3 ngày liền đến khi hết sưng đau.

Chữa mụn nhọt mới phát: Lá phèn đen tươi, củ chuối tiêu; giã nát đắp chỗ đau, ngày 1 lần.

maritime

Thành viên
To Tetekh : bác này có vẻ lắm rõ về phèn đen ghê, em thấy nó có lũa gần giống linh sam nên m....uc....múc

pham xuan an

Thành viên
h mới bia song anh à,hic cây này là thành quả như nào đây anh rễ rãi sử lý sao rồi,trồng chư anh,

_Kim Khánh_

Thành viên tích cực
Cũng zành ghê ta !!!
Ông ngoại trước làm thầy lang.

Có bài thuốc chữa hóc xương cá, xương gà, lấy vỏ cây phèn đen zã nhuyễn vắt lấy nước cho người bị hóc uống. Xương đó sẽ trôi và xuôi.

tetekh

Thành viên
To Tetekh : bác này có vẻ lắm rõ về phèn đen ghê, em thấy nó có lũa gần giống linh sam nên m....uc....múc
Lạy anh, khi các anh bàn luận về phèn đen e mới GOOGLE và bik mình cũng đang trồng
Ngày xưa e thấy cây zui zui nhổ đại về trồng, thằng bạn cản, bảo đây là cây lồng đèn (lồng đen) hay mọc ở... nghĩa địa, giờ mới bik đây là cây thuốc, chim cũng thik quả của nó, mà "chim ăn đc thì ng ăn đc..." ^^

E ko bik anh định uốn éo sao chứ cành lá nó phân bổ hơi kì, e tập bẻ (trong lúc chờ mấy chú sam núi lớn) thì thình thoảng nghe rắc rắc:))

maritime

Thành viên
Lạy anh, khi các anh bàn luận về phèn đen e mới GOOGLE và bik mình cũng đang trồng
Ngày xưa e thấy cây zui zui nhổ đại về trồng, thằng bạn cản, bảo đây là cây lồng đèn (lồng đen) hay mọc ở... nghĩa địa, giờ mới bik đây là cây thuốc, chim cũng thik quả của nó, mà "chim ăn đc thì ng ăn đc..." ^^

E ko bik anh định uốn éo sao chứ cành lá nó phân bổ hơi kì, e tập bẻ (trong lúc chờ mấy chú sam núi lớn) thì thình thoảng nghe rắc rắc:))
hjhj. Cái này thì ko sợ bạn à. em gặp loại này nhiều rồi nên ko sợ lắm
==================================
Loại này lá như tàu rau ngót , to nhỏ tùy theo cây mạnh hay yếu .
loại này ép lá chắc cũng chịu anh Tuấn à
==================================
h mới bia song anh à,hic cây này là thành quả như nào đây anh rễ rãi sử lý sao rồi,trồng chư anh,
cây này là thành quả của vụ hôm nào đó em. Anh sử lý rễ xong lúc chiều rồi, hiện tại bây giờ đang ủ cát vàng em à.