Bấc thấm - giữ ẩm cho thân cây phôi

dongnpvp

Thành viên
Bấc thấm - giữ ẩm cho thân cây phôi:

Mình có thêm một ứng dụng nho nhỏ của bấc thấm trong việc dưỡng cây phôi, xin chia sẻ cùng anh em yêu cây. Những cây phôi khi bứng, mua về thường rất yếu, cần phải có các biện pháp: chống sốc (ngâm dung dịch B1), để cây nơi mát, kín gió, ánh sáng nhẹ... Trong đó việc giữ ẩm thường xuyên cho thân cây là rất quan trọng. Chúng ta có thể phun sương thường xuyên để giữ ẩm cho thân cây, tránh phun nước làm nước chảy nhiều xuống đất trồng (chỉ cần đủ ẩm, nhiều nước có thể khiến rễ cây bị thối)
Tuy nhiên với người không có thời gian để thường xuyên phun sương giữ ẩm cho thân cây phôi thì có thể dùng phương pháp sử dụng bấc thấm như cách mình đã áp dụng cho lô sam núi lấy của anh Hà Công Giới mới đây. Hiện nay các cây đã kéo da tại vết cắt, mầm đã bắt đầu nhú ra tại các mắt.

Cách làm như sau: sử dụng sợi dây tận dụng ở cây chổi lau nhà hỏng như mình làm hoặc có thể dùng dây vải cuốn thành sợi tròn rồi cuốn chéo dọc theo thân cây (giống như ta cuốn dây nhôm để uốn cành vậy). Chú ý là khi cuốn ta để ý tránh vị trí các mắt mầm ra (các mầm sẽ bật ra tại các vị trí có mấu nhỏ, gờ lên trên thân cây) để các mầm khi đâm ra không bị cản trở. Đến phía dưới cùng để thừa ra một đoạn dây để hút nước từ lọ, bình chứa. Như mình ở phòng trọ, không có gì xài nên lấy luôn mấy vỏ lon bia 3 anh em mới uống ra dùng luôn. Đổ đầy nước vào lon bia, thả bấc thấm vào , nước sẽ được hút lên làm ẩm thân cây mà không phải thường xuyên phun sương nữa. Với chiêu này, mình có thể vô tư về quê cuối tuần mà không lo mấy cây phôi ở phòng trọ nữa.

Những cây phôi cao, dài ta có thể phải bố trí thêm vị trí đầu hút nước ở giữa thân cây để tránh trường hợp bấc không dẫn nước đủ ẩm đến tận phía trên ngọn cây.

Toàn cảnh mấy cây phôi chen chúc nhau ở chân tường, cạnh khe để xe máy.

Khoe mầm cây mới ra

dongnpvp

hung89pipi

Thành viên mới
chào bác
kinh nghiệm của bác đối với riêng em là rất hữu ích bác ạ
em hiện tại đang ở xa nhà bố mẹ bận công việc nên ko có nhiều thời gian chăm sóc cây giúp em được
qua bài viết của bác em sẽ áp dụng với cây của em để khi em xa nhà ko còn phải lo lắng cho đà con của
mình nữa[cây của em-vui với bác tí]
cám ơn bác nhiều
chúc bac ngày cang có nhiều cây đẹp nhé

mucdong99

Thành viên
hj. Cách của bạn hay đấy. Thank nhìu nha. Tui mà cây nào có khả năng sống thấp là tui lấy lá chuối cuốn quanh thân (áp dụng cây cao 1,2-2m và vào mùa nắng nóng thui), căn thời gian bắt đầu nhú chồi thì mở lá chuối ra. Trong thời gian ủ lá chuối thì cần che nắng và chăm tưới nước cho ẩm, có phun sương thì càng tốt. Cây sẽ mát và giảm khả năng chết cành.

tobaco01

Thành viên
Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Tôi cũng là người làm ở xa nhà chỉ cuối tuần mới về được, cách của bạn có thẻ giúp cho tôi rât nhiều=((=((=((=((=((=((

honst

Thành viên
may quá, đang nghiên cứu cách giữ ẩm cho thân phôi thì lại có bài viết chia sẻ này, cảm ơn tác giả nhiều!

nguyễn minh tiến

Thành viên tích cực
Hôm rồi em cung làm ho 2 kây Sanh. một cây vừa ghép thế là bị thối cành ghép luôn do bi nước ngấm vào liên tục. cây sanh ôm đá kia thì rễ mọc quấn hết vào bấc luôn. hihi. khéo lại có bộ rễ buông đẹp anh nhỉ. hi. Rethanks