Bánh dầu Vn thách đấu Bánh dầu Đài loan

Hinoki

Thành viên tích cực
Sau 1 thời gian tìm hiểu phân bón, bữa nay tui đem kiến thức ra giúp bà con xài phân.
Topic đầu tiên là Bánh dầu Vịt, tự vì thứ này ngon bổ rẻ, dể mua, dể chế biến, an toàn khi sử dụng.
BD Vịt 13K thách đấu BD Đài 35K.
Bà con nhớ đón xem tối thứ 7 tuần sau nha.
(Ai có ý muốn mua BD Đài thì đợi đọc xong bài rồi đi mua chưa muộn khà khà)

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Tôi góp ý nhỏ nhé, tất nhiên bạn có quyền tiếp nhận hay ko
bạn sửa cái từ vịt đi, chưa biết bạn giới thiệu cái gì tốt nhưng xem cách dùng từ ngữ đã phản cảm rồi

Quí Tài

Quản Lý Viên
bạn sửa cái từ vịt đi, chưa biết bạn giới thiệu cái gì tốt nhưng xem cách dùng từ ngữ đã phản cảm rồi
Phản cảm thì khoá chủ đề vậy :)
:>

Hinoki

Thành viên tích cực
Sếp nào đi ngang khóa dùm em luôn :))
Hông khóa thì tuần sau em viết tiếp với 2 đại từ nhân xưng Tui và Vịt

dungvan

Moderator
Sếp nào đi ngang khóa dùm em luôn :))
Hông khóa thì tuần sau em viết tiếp với 2 đại từ nhân xưng Tui và Vịt
Đang chờ sản phẩm đây, thấy qc lâu rồi mà.
Tên gì cũng được, miễn là đạt chất lượng như qc, không được như vậy thì sẽ.... :D

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Sau 1 thời gian tìm hiểu phân bón, bữa nay tui đem kiến thức ra giúp bà con xài phân.
Topic đầu tiên là Bánh dầu Vịt, tự vì thứ này ngon bổ rẻ, dể mua, dể chế biến, an toàn khi sử dụng.
BD Vịt 13K thách đấu BD Đài 35K.
Bà con nhớ đón xem tối thứ 7 tuần sau nha.
(Ai có ý muốn mua BD Đài thì đợi đọc xong bài rồi đi mua chưa muộn khà khà)
Nhớ ghi chi tiết luôn nha Bạn. Ủng hộ hàng VN chất lượng cao giá rẽ. :D

BVDung

Thành viên tích cực
tại sao không phải là luôn và ngay mà còn hẹn đến thứ 7 tuần sau . thôi thì hẹn cho đúng đi nhé thứ 7 ngày 8/8/2015 lúc 7 giò 00
cho chính xác không đến thứ 7 lại bảo là tôi hẹn thứ 7 tuần tới cơ mà

songcungcay

Thành viên
Re: Trả lời: Bánh dầu Vn thách đấu Bánh dầu Đài loan

đồng ý với bạn, đành rằng chỉ là dùng từ cho vui nhưng "Bánh dầu Vn thách đấu Bánh dầu Đài loan" mà bên dưới lại là bd vit thì ......
thấy chối chối thế nào ý. anh em ta từ nam chí bắc đều là dân Việt, thằng nào dám bảo dân Vịt, êm oánh ÒI ÈN UÔN.

Hinoki

Thành viên tích cực
Tuần này lịch kín mít nên sáng nay tui tranh thủ viết bài hen bà con. Bài này hướng dẫn cách ủ phân hữu cơ chậm tan từ BD bột.
Trong bánh dầu (đậu phộng hoặc mè) hàm lượng Đạm khá cao.
Trong BD đậu phộng: 30-45 %
Trong BD mè: 20-30 %
Đạm trong BD ở dạng hợp chất hữu cơ protein nên cây trồng không hấp thu được. Cần phải ủ nhiều ngày để các protein chuyển sang các acid amin thì rễ cây mới xài được.
Xưa nay bà con hay dùng phương pháp thủy phân, ngâm nước, nhưng ngặt cái nó bốc mùi thúi chịu không nổi. Nhà vườn nông thôn thì có thể không phiền, nhưng nhà phố thì khá phiền hàng xóm =)). Nhưng thủy phân BD sang dạng lỏng thì xài rất hao phí thì tưới nó trôi hết, rễ chỉ xài được 1 ít :D
Còn 1 phương pháp khác nữa là chặt miếng nhỏ, vùi trong đất cho nó phân hủy từ từ. Nhưng có thể gây nghẹt chậu :D

May mắn là mấy nhà khoa học xứ mình đã phân lập 1 chủng vi nấm có khả năng phân giải hữu cơ: Tricoderma thần thánh.
Xứ mình thì mấy món này rẻ bèo thì tại sao phải đi mua hàng nhập khẩu xứ Đà về xài để chịu phí nhập khẩu (nếu có) và chi phí vận chuyển?
Nguyên liệu:
- 5kg BD xay, dạng bột
- 100 gr Tricoderma
- 200 gr bột mì (tác dụng kết dính, có thể bỏ qua không xài)
- 100 gr phân Kali
- 1,5 Lít nước sạch

Trong công thức này tui xài 1 ít lân vì muốn mấy cây LS mùa tới nở hoa sặc sỡ chơi, chứ công thức này chỉ dùng thúc cây phôi cho nhanh lớn.
1, Quậy tricoderma trong nước
2, Bỏ lân vào quậy tan
3, Bỏ bột mì vào quậy tan
4, Tưới đều hỗn hợp trên vào BD, nhào nặn BD cho đều.
5, Cho tất cả vào cái thùng chứa, để nơi mát và không bị ánh sáng trực tiếp
6, Sau 3 ngày thấy vi nấm lan trắng hỗn hợp là thành công 50%. Đem ra cán mỏng như cán bột làm bánh, cắt viên theo kích cỡ yêu thích.
Ủ thêm 4 tuần, sau đó đem phơi khô để dành xài từ từ. Chậu đường kính 30cm, để 4-6 viên bằng ngón cẳng cái là vừa, ung dung ngắm cây nó phát triển.

Công dụng vi nấm tricoderma:
Chế phẩm sinh học trichoderma

Theo tìm hiểu của chephamsinhhoc.net thì chế phẩm sinh học trichoderma là chế phẩm sinh học mà thành phần chính là nấm Trichoderma và các enzyme thủy phân như cellulase, chitinase, xylanase, hemicellulase giúp cây trồng kháng bệnh. Khả năng hay công dụng của loại chế phẩm sinh học này là giúp khống chế và tiêu diệt các loại nấm gây bệnh như Rhizoctonia solani, Fusarium, Phytopthora sp, Sclerotium gây bệnh thối rễ, chết yểu, héo rũ...
Link gốc: http://www.chephamsinhhoc.net/che-pham-sinh-hoc/che-pham-sinh-hoc-trichoderma-la-gi.html
Lưu ý: chỉ mua Tricoderma nguyên sinh, chứ có mấy ông bán hàng thứ cấp, tức là lấy cái nguyên sinh ủ với bã hữu cơ rồi bán, lời dã man.

Tui không bán bất cứ thứ gì, kể cả phân tui làm. Hồi trước có topic tặng phân cho bà con xài thử với điều kiện làm đối chứng nhưng không ai làm nên tui nghỉ tặng hén.
Bà con hỏi ông Nguyễn Quang Hưng, ổng ở trong cái ổ Tricoderma. Hổng chừng ổng làm đại lý luôn.
BD bột thì hồi trước có anh nào đó rao bán ở đây, giờ không thấy nữa. Hổng chừng sau bài này ổng trồi lên bán tiếp.

Hình thùng phân nhà tui sau 3 ngày, nhớ đừng đóng kín thùng nha, nấm nó không có oxi mà thở àh.

Hình em nấm phát triển trên giò lan nhà tui:

namquangphu

Thành viên
Bạn Thành cho mình hỏi: Tricoderma nguyên sinh là Tricoderma- bima loại bột đóng gói 1 kg có phải ko?

Hinoki

Thành viên tích cực
Bạn Thành cho mình hỏi: Tricoderma nguyên sinh là Tricoderma- bima loại bột đóng gói 1 kg có phải ko?
Có nhiều nhà sản xuất nên tên thương mại có khác nhau. Đóng gói khác nhau, 1 kg hoặc 500gr
Loại nguyên sinh là loại chỉ nó phôi nấm, dạng bột xam xám.

namquangphu

Thành viên
Chắc nhất là Thành cho mình xin tên bao bì sản phẩm của Thành dùng và có địa chỉ hay số điện thoại càng tốt.:-bd:-bd:-bd
Thanks Thành.