bài học từ những giá trị đích thực của shohin hay cây cảnh mini

BÀI HỌC TỪ NHỮNG GIÁ TRỊ ĐÍCH THỰC CỦA
SHOHIN HAY CÂY CẢNH MINI
Colin Lewis

đây là bài viết của nghệ nhân cây cảnh thế giới colin Lewis.được dịch trên cuốn sách SỔ TAY NGHỆ NHÂN CÂY CẢNH mình thấy hay nên đăng lên mọi người tham khảo nhé

trong những năm qua nhiều người hỏi tôi "Tại sao anh lại quan tâm đến shohin?"câu trả lời thật đơn giản.

khi bắt đầu chơi cây cảnh,khoảng hai mươi năm có lẻ trước đây,tôi không hề có khái niệm về khích thước của cây cảnh.một lần tôi nhìn thấy cây ảnh trong mọt siêu thị - lúc bấy giờ những cây thông,cây Thích đó còn được gọi là ''cây trong nhà''-và tôi cho rằng đó là khích thước tiêu chuẩn của cây cảnh

sau đó,tôi được xem một số bức ảnh trong tạp chí cây cảnh tại vườn Bách Thảo Brooklyn,nhưng các bức ảnh đó không có chú thích về khích thước.tôi nghĩ rằng chúng có cùng khích thước với những cây cảnh mà tôi đã nhìn thấy trong siêu thị.
tôi không hiểu làm thế nào để tạo ra những chi tiết hoàn mỹ và vể già nua trên những cây cảnh đó.nhưng tôi nghĩ,họ làm được thì mình cũng làm được

thế là tôi bắt tay vào công việc mà không biết rằng cây cảnh tôi muốn bắt chước cao gần 1m.Dĩ nhiên là 10 năm sau,tôi biết rằng việc tạo ra bả sao y hệt là điều không tưởng.nhưng trong những năm đầu tiên ấy tôi đã gần đạt được điều đó.

Tôi vẫn còn giữ 3 cây cảnh đầu tiên.tôi vỡ vạc ra rất nhiều trong những năm chăm sóc chúng cho đến khi tôi biết rằng phần lớn cây cảnh có khích thước lớn hơn thế rất nhiều.Tôi không chỉ biết cách cuốn dây kẽm và tỉa cành cho cây cảnh mini mà còn,thông qua việc thường xuyên chăm sóc chúng,hiểu thêm rất nhiều về sự phát triển của cây.

Ngày nay,tôi trồng cả những cây cảnh lớn.Nhưng khi đã có được kỹ năng và kiến thức về shohin hay cây cảnh mini,tôi không thể bỏ qua được dàng cây cảnh quyến rũ đó.Và chắc chắn,tôi sẽ không quay lưng lại với những cây cảnh mini mà tôi trồng từ những năm đầu tiên.

tôi rút ra rằng bằng việc áp dụng những kỹ thuật và kiến thức của shohin vào cây cảnh có khích thước lớn hơn,tôi có thể tạo nên những chi tiết tinh tế ở cây cảnh có khích thước khác nhau.

tôi yêu sự chính xách đến từng chi tiết.khi quan sát cây,tôi có thể mất đến hàng giờ để ngắm nghía một cây cảnh.khi bạn nhìn vào vật nào đó trong thời gian lâu như vậy,bạn sẽ nhận ra mọi chi tiết xấu cũng như đẹp.

Nhung cây cảnh không chỉ có chi tiết mà còn có những yếu tố khác và chúng cũng rất quan trọng khi bạn đã ngắm nhìn một cây cảnh trong thời gian dài.mọi người chơi cây cảnh đều trải nghiệm điều này.họ tiếp xúc với cây cảnh của mình hết ngày này qua ngày khác,hết năm này qua năm khác nên họ không còn ngắm nhìn chúng 1 cách tỷ mỉ nữa.

giống như đọc sách,bạn không chỉ nhìn vào chữ để xem cách đọc thành tiếng như thế nào.mắt bạn lướt theo dòng và ngay lập tức nhận ra hình dạng của chữ.điều đó cũng giống như 1 cây cảnh đã quá quen thuộc.bạn nhận ra nó nhưng bỏ qua các phần cấu thành của cây.
Do vậy cần ngắm nhìn kỹ cây cảnh,ngay cả khi nó đã ở dạng "thành phẩm",bằng con mắt phân tích như thể cây đó còn ở dạng nguyên liệu mà bạn đang chuẩn bị tạo dáng.shohin là môi trường rèn giũa bạn về nguyên tắc này.để tạo cho một shohin hình dạng một cây cảnh lớn bạn phải công phu hơn nhiều.

nếu bạn trồng từ hạt hoặc chiết cành,bạn cần phải trù tính trước việc tạo cành ít nhất là một mùa,đôi khi còn phải dài hơn.bạn không thể dựa vào chiến thuật cắt-lại-mọc.bạn phải cắt,tỉa theo một kế hoạch tổng thể có sẵn.nếu bạn không tìm ra chồi cây mọc ở hướng mong muốn thì hãy ghép một chồi non vào đó hoặc chờ thêm 1 năm nữa với hy vọng cây sẽ nảy chồi đún chỗ.với cây to bạn có thể có nhiều,thậm chí đến hàng tá giải pháp khác nhau để lựa chọn.
gieo hạt và chiết cành là cách tốt nhất để có 1 cây cảnh đẹp.khởi đầu bằng cây nguyên liệu là việc hoàn toang khác.bạn không kiểm soát được việc hình thành thân và cấu trúc của cành cây.
Khi bạn hạ thấp độ cao của cây nguyên liệu,bạn tạo ra vết cắt lớn và phải xử lí bằng cách nào đó để nó hài hòa với hình dáng của cây.Nhưng với shohin ,bạn không thể áp dụng thủ thuật mạnh tay như cây nguyên liệu lớn được.nhất là khi tạo jin và sharis.đơn giản là vì shohin không thể chịu được những thủ thuật đó.điều này buộc bạn phải tính toán kỹ hơn và đó là 1 thói quen tốt.

Tiếp đó là vấn đề tỉ lệ khoảng không giữa các cành và thân,giữa các cành với nhau.rồi khoảng không giữa cành thấp nhất và mặt đất.đây là điều quan trọng nhất.

khi bạn nhìn cây cảnh chính chiều cao của khoảng không - điều bạn không nhìn thấy - cho bạn biết về khích thước của cây mà bạn đang uốn chuyển tải hình ảnh.

Chiều rộng của khoảng không,vốn phụ thuộc vào chiều dài tương đối của cành cây và chậu cây có thể cho bạn biết cây mọc ở đâu.nói một cách đơn giản,một chiếc chậu hẹp hàm ý chỉ vách núi,còn chậu rộng ngang thì gợi ra hình ảnh thung lũng.
với shohin tất cả các yếu tố trên khó điều chỉnh hơn và đòi hỏi phân tích trù tính cẩn thận.Shohin dạy điều đó khi bạn chấp nhận thách thức to lớn về mặt nghệ thuật và kỹ năng làm vườn.tỉ lệ giữa thân cây và chậu cây; việc bố trí cành và khoảng không giữa chúng; nhịp điệu và chuyển động của cây...đều phải thỏa mãn những yêu cầu thẩm mỹ.

tiếp theo bên dưới.

Trả lời: BÀi hỌc tỪ nhỮng giÁ trỊ ĐÍch thỰc cỦa shohin hay cÂy cẢnh mini

tiếp theo.

làm việc với shohin giúp bạn phát triển tính sáng tạo.tìm cách giải quyết khó khăn và tạo ra 1 hình dáng cây cảnh đầy thuyết phục giúp mài sắc những kĩ năng của bạn và làm cho việc tạo cây cảnh lớn đơn giản hơn.

Không thể vin vào chữ "mi - ni" để bao biện cho nhược điểm của shohin.mặc dầu shohin tạo cho bạn khả năng sử dụng những cây nguyên liệu mà người khác bỏ qua.
bạn biết cách lấy 1 cây cao 1,8m rồi cắt nhắn đi chỉ còn 60cm để tạo ra một cây cảnh.đó là việc làm thông thường mà chúng ta đều biết.nhưng nếu cây đó chỉ cao khoảng 30cm,thì suy nghĩ đầu tiên thường là giữ nguyeenkhichs thước này thậm chí để cho cây lớn hơn chút nữa cho phù hợp với kiểu dáng mà bạn dự định.suy nghĩ này hoàn toàn sai lầm.bạn cần phải áp dụng đúng giải pháp như áp dụng với cây lớn.hãy cắt bớt đi chỉ còn 15cm hoặc thấp hơn.
với shohin cùng một lúc bạn có thể mang theo được 2,3 cây,có thể làm việc với chúng ngay trên bàn ăn hoặc trên đùi.bạn có thể chọn 1 cây nào đó để làm việc bất kỳ lúc nào.ngắm nghía,chơi đùa với chúng rồi đặt chúng lên giá.
nếu bạn rất say mê cây cảnh nhưng chỉ có thể dành ra khoảng 1h mỗi ngày cho cây,thì shohin là lựa chọn lí tưởng.chúng là thứ tuyệt vời để lấp đầy thời gian nhàn rỗi đó của bạn.nhưng để phát triển,shohin cần thời gian dài.chúng lớn rất chậm và shohin dạy bạn lòng kiên nhẫn.

bạn còn có thể bắt đầu với những cây nguyên liệu xấu xí.vì thân và cành của shohin nhỏ nên rất dễ tạo dáng.một cái cây rất thường trong vườn có thể biến thành một cây hoang dại mọc trên mỏm núi đầy huyền thoại.bạn có thể kiểm soát hoàn toàn shohin.
chăm sóc shohin là một câu chuyện hoàn toàn khác so với cây cảnh lớn.tôi cho rằng vẻ đệp tột đỉnh của shohin chỉ tồn tại trong 1 thời gian nhất định,tương tự các loại cây cảnh khác.sau đó chúng cần tái tạo hoặc trồng lại.cây càng nhỏ thì thời gian đạt vẻ đẹp tột đỉnh càng ngắn.tôi nhận thấy khi cây đạt vẻ đẹp hoàn hảo,bạn có từ 4 - 6 năm trước khi phải tái tạo lại.
việc cắt tỉa thường xuyên để hình thành nên dáng mini của cây tạo ra sự dồn nén đến mức chồi cây không còn đ ủ sức duy trì và mất dần sự sống.tốt nhất khoảng 3 - 4 năm lại cắt tỉa sâu để tạo ra lớp chồi non bên ngoài.nhưng bạn không muốn làm mất đi vẻ đẹp của cây,nhất là sau khi phải mất bao nhiêu công phu mới tạo ra được.do vậy bạn thường có xu hướng kéo dài thời gian đỉnh điểm của cây quá lâu.và khi bạn quyết định tái tạo lại,quá trình đó kéo dài hởn so với cây cỡ lớn hơn.

shohin cũng đòi hỏi kĩ năng làm vườn cao hơn.các cây nhỏ nhạy cảm hơn với sự thay đổi thời tiết.nắng,gió,lạnh...đều gây tác động mạnh mẽ đối với shohin.việc quên tưới cây trong 1 ngày dường như không có tác động gì đối với cây cảnh có khích thướng lớn.nhưng nếu điều đó xảy ra với shohin,cây cảnh đó sẽ nói lời vĩnh biệt với bạn.nếu để rệp tự do tung hoành trong 1 tuần ,mọi chồi non của shohin sẽ bị hủy hoại.trong khi mọi cây cảnh lớn đều có thể phát triển bình thường bất chấp sự có mặt của côn trùng.
chăm sóc shohin tạo cho bạn tính kỉ luật.bạn không thể để xảy ra sai sót đối với cây cảnh của bạn.dĩ nhiên đôi khi bạn phạm phải sai sót hoặc sao nhãng theo thói quen cố hữu của mình.và hậu quả là cây cảnh của bạn trở thành đồ bỏ đi.điều đó sẽ làm cho bạn trở nên cứng rắng hơn.bạn có thể tự dằn vặt mình về thói cẩu thả.nhưng bạn sẽ quen dần với nỗi đau khi đánh mất sản phẩm shohin quý báu của mình.

khoảng 10 hoặc 12 năm sau,khi bạn tạo được một cây cảnh mini mà bạn rất tự hào và lần đầu tiên trong đời trưng bày ra công chúng.bạn đúng đó nhìn dòng người thờ ơ đi qua.họ chiêm ngưỡng hết cây cảnh lớn này sang cây cảnh lớn khác mà không hề để ý đến sinh linh quý giá bé nhỏ của bạn.thi thoảng bạn chỉ nghe được lời bình luận ngây thơ của lũ trẻ "trông nó đẹp chưa kìa","cậu trông nó ngọt ngào không".Trẻ em dúng là người biết yêu cây đính thực.

việc trưng bày shohin dạy bạn tính nhân bản.và đó là bài học quý giá nhất và khó khăn nhất.vì vậy đùng phiền lòng với những người coi shohin chỉ là thứ đồ chơi hoặc một thứ gì đó khôi hài.họ không thể cảm nhận được hơn thế.thật dễ dàng khi coi thường những thứ mà mình không làm được.nhưng nếu bạn tạo được một shohin đẹp,bạn hiểu những điều mà họ không biết.bạn học được những điều mà họ không bao giớ có được.

không có gì ghê gớm khi ai đó có tiền mua cây lớn,hoặc đ ủ tiện nghi để sưu tầm cây nguyên liệu lớn,điều đó chỉ phụ thuộc vào hoàn cảnh riêng và điều kiện từng người,chứ không phản ánh tài năng của một nghẹ sỹ cây cảnh

với tôi,nếu không có những bài học từ shohin,hiểu biết của tôi về cây cảnh sẽ không hoàn thiện,và cây cảnh lớn của tôi cũng không thể đạt được vẻ đẹp như nó có.kĩ thuật,kiến thức về nghề vườn và khả năng nghệ thuật của tôi cũng sẽ không phát triển đầy đ ủ.và tôi cũng không thể có được những niềm vui sướng vô bờ như đã từng có.

đó là những bài học vô giá đối với những người làm cây cảnh.

trích "sổ tay nghệ nhân cây cảnh"

bản quyền thuộc trang web: caycanhvietnam.com

Ngwabi

Quản Lý Viên
Trả lời: bài học từ những giá trị đích thực của shohin hay cây cảnh mini

chào bác lengoctan cám ơn bạn đã cho xem nhưng tôi chú ý thêm về hình ảnh những cây trên không phải là cũa ông Colin Lewis mà là cũa Kyosuke gun & Sachiko Iwasaki nói về shohin người ngoại quốc không tính người nhật bản có mấy người sau đây các bạn nên tham khảo Morten Albek , Mario Komsta Colin Lewis, Suthin Sukolsolvisit, Nick Lenz, Bill Valavanis,Jim Doyle ,Walter Pall, Marco Invernizzi and Peter Adams , và những nghệ nhân khác mà tôi chưa nhớ ra , những người này có tay nghề rất khá , họ chơi cây lớn tới cây bé những cây trên là cây thich 3 thùy cây mộc hoa lùn cây thông cây bông màu hồng là đào kim nhưỡng và cây mận hoa mơ và cây sồi nhật bản ,.

xin lỗi bác.em không bảo là cây của conlin lewis.cây trên là cây em sưu tầm trên mạng.chỉ cho vô thêm cho bài viết thêm phần sinh động.những ý kiến trên là trong quển sách "sổ tay nghệ nhân cây cảnh" em trích lên cho mọi người tham khảo.cảm ơn bác đã cho mọi người biết thêm thông tin về những cây trên.

manhtroixanh

Thành viên

Em cũng đã đọc quyển sách này vào năm kia và thấy rất thú vị, nhưng chẳng có ai xung quanh ủng hộ cả, mọi người chỉ thích cây to thôi. Tuy nhiên hôm nay đọc bài bác pots lên thấy thật tuyệt vì có người có cùng sở thích Em cũng làm vài cây loại này nhưng đến bây giờ mới chỉ có 1 cây tùng xà là trông tàm tạm thôi. Và thấy rằng làm shohin thật khó, cây lớn quá chậm, cần rất nhiều sự chăm tưới, tính toán, có khi cắt lỡ tay là coi như xong luôn. Không biết bác có thể chia sẻ thêm về kinh nghiệm chăm sóc và tạo hình cho shohin không

trên diễn đàn bác lnvinh cũng nói nhiều về shohin hay cây cảnh mini và cũng có rất nhiều người chơi bạn ah.không phải chỉ có vài người đâu.cách chăm sóc tạo hình về nguyên tắc cũng như cây lớn nhưng shohin thì bạn nên để chậu trong khay ngập nước khoảng 1cm,tưới thường xuyên. bạn tham khảo cách trồng cây trong này.http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=3344

manhtroixanh

Thành viên

Cám ơn bác nhé, em sẽ cố gắng thử xem sao

natureini

Thành viên

Bài học từ nhỏ đến lớn.
Thực ra những cây nhỏ giúp gièn luyện tính thẩm mỹ cao, sự hoàn thiện, giúp định hình rõ nét ban đầu về các dáng thế căn bản để phát triển nhiều kiểu khác nhau về sau, kích thích sáng tạo, không bị gò bó...
Hơn nữa khi làm cây nhỏ, bắt buộc phải tưởng tượng, tư duy nghệ thuật phát triển. Chủ đề chung mới là đích đến, các đặc điểm về kĩ thuật, thiết kế chỉ là phương tiện để làm nên chủ đề tác phẩm, nhưng chúng la phần không thể thiếu.
Đối với những cây quá lớn thường bị tác động mạnh và chịu ảnh hưởng mạnh bởi yếu tố kỹ thuật nhiều hơn.

natureini

Thành viên

Do đó, giữa chúng có sự hạn chế:

- Những cây nhỏ: Nhiều khi quá coi trọng tổng thể, chủ đề mà không quan tâm đến chi tiết, xem nhẹ yếu tố kỹ thuật.

- Những cây lớn: Đôi khi quá chú trọng đến yếu tố kỹ thuật, đi sâu vào chi tiết mà không quan tâm đến chủ đề chung, tổng thể tác phẩm.

vinahoanggia

Thành viên

em cũng có quyển sổ tay ấy, giúp em nhiều nhiều

vinahoanggia

Thành viên

em làm và trải nghiệm, thấy rằng một số vùng va khá nhiều người chơi cây theo phong trào và cảm hứng đồng loại, nên nhiều khi cây nghệ thuật, cây có tính văn hóa cao chưa được phát triển và mang đạm phong cách việt

vinahoanggia

Thành viên

các bác thấy thế nào em thi chỉ máu nghệ thuật và phải gửi tâm hồn mình vào đó mới thấy quý...nhưng em vẫn có cây thời thế xã hội để kiếm ty thưởng cho tăng thêm điều kiện làm cây ....vui chơi có thường mà cơ phải không các bác

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực

Bạn nào có hứng thú làm cây sanh mini không? Theo mình, sanh rất thích hợp làm mi-ni vì sống khỏe, chịu cắt tỉa, dễ uốn, nảy mầm rất mạnh, khi làm kỹ thì chơi xương chi dăm cũng được, không cần lá :D. Hiện mình đang còn 5-6 phôi định làm cây sanh mi-ni, đang trồng dưỡng xuống đất. Gần Tết cho lên chậu đưa lên anh em góp ý nhé :D. Nhưng nói trước cây không ăn theo phong cách nào cả. Có lẽ chúng là những cây đầu tiên trong trường phái Thích Đủ Thứ :D

manhtroixanh

Thành viên

Bạn nào có hứng thú làm cây sanh mini không? Theo mình, sanh rất thích hợp làm mi-ni vì sống khỏe, chịu cắt tỉa, dễ uốn, nảy mầm rất mạnh, khi làm kỹ thì chơi xương chi dăm cũng được, không cần lá :D. Hiện mình đang còn 5-6 phôi định làm cây sanh mi-ni, đang trồng dưỡng xuống đất. Gần Tết cho lên chậu đưa lên anh em góp ý nhé :D. Nhưng nói trước cây không ăn theo phong cách nào cả. Có lẽ chúng là những cây đầu tiên trong trường phái Thích Đủ Thứ :D
Mình đã thử chơi sanh mini nhưng thấy nó vẫn không hợp lý lắm vì lá hơi to so với toàn cảnh ( cây của mình chỉ bằng ngón tay là cùng thôi) nhưng hôm nay bạn nói về việc chỉ chơi xương dăm mình mới thấy hay hay, có khi cũng thử làm xem sao. Nhưng theo mình chơi mini dùng phôi tùng là hay nhất vì lá nhỏ và rất rễ để có được cảm giác cổ lão, tương tự như loài mai trắng vậy, dù vậy nó rễ làm mình nản chí lắm, vì nó chậm lớn vô cùng, nhiều khi là không lớn thêm khi cho vào chậu mini.

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực

Mình đã thử chơi sanh mini nhưng thấy nó vẫn không hợp lý lắm vì lá hơi to so với toàn cảnh ( cây của mình chỉ bằng ngón tay là cùng thôi) nhưng hôm nay bạn nói về việc chỉ chơi xương dăm mình mới thấy hay hay, có khi cũng thử làm xem sao. Nhưng theo mình chơi mini dùng phôi tùng là hay nhất vì lá nhỏ và rất rễ để có được cảm giác cổ lão, tương tự như loài mai trắng vậy, dù vậy nó rễ làm mình nản chí lắm, vì nó chậm lớn vô cùng, nhiều khi là không lớn thêm khi cho vào chậu mini.
Thực ra hãm lá sanh nhỏ không khó lắm. Tuy nhiên, cây nào trồng trong chậu cũng phải tuân thủ nguyên tắc trong năm thả 1 mùa để cây lấy sức, sau đó tỉa hãm, giữ phom dáng.

Tùng thì làm mini dễ dàng do lá nhỏ, không mất công hãm tỉa. Nhưng thách thức lớn nhất khi làm tùng mini là lấy tay và thu tay giữ kích thước. Tuy lớn chậm, nhưng tùng khó phân chồi, đặc biệt là khi đã rụng lá.

Mai trắng thì khá dễ làm do sinh trưởng chậm, ít phá phom, chỉ khó trong khâu uốn tỉa do cành mai trắng khá cứng. Một đặc điểm nữa của mai trắng là chỉ chơi mùa xuân (Tết) còn trong năm phải thả lá giữ sức. Chơi sanh, tùng được quanh năm :D

lthung76

Thành viên mới

quá đẹp luôn

manhtroixanh

Thành viên

Thực ra hãm lá sanh nhỏ không khó lắm. Tuy nhiên, cây nào trồng trong chậu cũng phải tuân thủ nguyên tắc trong năm thả 1 mùa để cây lấy sức, sau đó tỉa hãm, giữ phom dáng.

Tùng thì làm mini dễ dàng do lá nhỏ, không mất công hãm tỉa. Nhưng thách thức lớn nhất khi làm tùng mini là lấy tay và thu tay giữ kích thước. Tuy lớn chậm, nhưng tùng khó phân chồi, đặc biệt là khi đã rụng lá.

Mai trắng thì khá dễ làm do sinh trưởng chậm, ít phá phom, chỉ khó trong khâu uốn tỉa do cành mai trắng khá cứng. Một đặc điểm nữa của mai trắng là chỉ chơi mùa xuân (Tết) còn trong năm phải thả lá giữ sức. Chơi sanh, tùng được quanh năm :D
Mình đã thử làm mai trắng nhưng thấy sức sống hơi yếu lại hay bị bệnh và đúng như bạn nói chỉ chơi được một thời gian ngắn nên cũng nản. Còn với tùng khi làm tay mình thường dùng dây thép uốn zíc zắc để giảm độ dài của tay - chắc chơi tùng ai cũng thế :D - còn nếu đợi nảy nhánh thì rất lâu và phần nhiều là thất bại ( nhưng nếu được thì rất tuyệt ), bạn có phương pháp nào khả thi hơn không nhỉ?:confused::confused::confused:

anhchuong.guitarbass

Thành viên tích cực

cảm ơn anh Tân rất nhiều, đó là những bài học rất bổ ích.