Bạch sơn Liễu ( Chiều xuân ) 1 năm sau

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Bạch sơn Liễu ( Chiều xuân ) 1 năm sau

:) đẹp quá!! a cho em hỏi bí quyết giúp ra hoa
Từ 19/8 /2016 => 19/ 8 / 2017 mới đúng 1 năm ,đây là ảnh giai đoạn cây mới mua về ,sau khi xử lí acid Naptic ( trong bài acid Naptic ( chiều xuân đợt 2 ).Quan trọng ,là chất trồng + dinh dưỡng đầy đủ thôi !bạn có thể tham khảo thêm chất trồng & phân mình sử dụng ,có thể quan sát trên ảnh chụp .Thks

Gió Lào

Thành viên
Cây này ra hoa ở nách lá cành non hả bác. Cây 1 năm ? Quá sung. Chia sẻ chất trồng luôn đi bác

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
Cây này ra hoa ở nách lá cành non hả bác. Cây 1 năm ? Quá sung. Chia sẻ chất trồng luôn đi bác
+ Như cây này , lá già tự rụng và ra hoa ở cuống lá
+ Còn 3,5 tháng nữa thì đúng 1 năm
+ Về chất trồng : kể từ khi có viên ĐÁ NUNG POPER ,mình muốn thử nghiệm loại này trên Bonsai ( vì cty chỉ giới thiệu cho : phong lan ,sứ ,xương rồng ,cây cảnh nội -ngoại thất ..)nó thỏa mãn yêu cầu : nhẹ, xốp , thoát nước tốt,giử ầm tốt,chất trồng chưa bị rêu!giá thành chấp nhận được ,tái sử dung được.
Bình thường ,mình sử dụng # 50- 70 % poper bên dưới , bên trên mình sử dụng đất phù sa nung,dằn lại,tránh xói khi tưới cây.
+ Với cây Sim này ,chất trồng như vừa kể. Thks

baoloc777

Thành viên Mua Bán
Hoa quá đẹp, có thơm không chú, nay mai cho cháu ngắm ké với chú ơi, mấy bữa xuống mà không được dịp chiêm ngưỡng.:D

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
Hoa quá đẹp, có thơm không chú, nay mai cho cháu ngắm ké với chú ơi, mấy bữa xuống mà không được dịp chiêm ngưỡng.:D
Hương thơm dịu khi trời có nắng ,gió .Đặc biệt bền bông # 15 ngày
Chụp hình lưu niệm ,3 ngày sau cắt bỏ bông => chơi tết rồi .Thks

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
Bạch sơn liễu và Chiều Xuân là cùng 1 loại luôn hả chú?
Hôm trc ghé vườn thấy chú đang ươm 1 phôi chiều xuân,thấy thích cháu cũng mua 1 cây về chơi.
Cháu nhờ chú chỉ giúp:
1/ cây cháu mua đã sống khỏe,mầm mọc dài như dây leo,quấn vào mấy cây lan kế bên cháu hỏi giống này có phải loại dây leo ko?(giống bông giấy)
2/Cháu thấy 1 số ae bán phôi bạch sơn liễu vỏ cây trơn lán,sáng màu( gần giống hải châu)chứ ko sần và nâu đen như loại của chú và cháu, liệu chiều xuân và bạch sơn liễu là 1 ko chú?
3/ lá cây này to cở 3 ngón tay và có khía ở cạnh lá,chơi bonsai ko đc đẹp,ko biết loại này rút lá đc ko?
Xin chú trả lời giúp. Cám ơn chú.[/QUOTE]
1- Chủng loại này là 1 loại Dây leo hoặc Dây trườn.
2- Ở VN có 5 loại :
+ Tetracera akara : dây Tứ giác ,mọc trườn mọc ở Nam bộ ( ko phải bạn hỏi )
+ Tetracera indica ; Dây chiều ấn ,dây leo cao 2- 5 m Định quán ,đồng nai ,côn sơn ( ko phải bạn hỏi )
+ Tetracera loureiri : dây leo ,nhánh gần như ko lông ( ko phải ! )
+ Tetracera samentosa : Dây chiều ,ven rừng lùm bụi trung du,dây leo thân lá nhám

Dạng cây này,có lẽ là cây có DA MÀU TRẮNG mà bạn hỏi.Mình vừa lấy thêm 2 cây có da màu trắng này .
+ Tetracera scandens: Dây chiều ,Tứ giác leo THÂN MÀU NÂU, dây trườn ,có lông nhám ,rừng thưa ,ven rừng ở độ cao 0-1000 m.

Thường dùng làm thuốc
Tên khác : Tích diệp đằng,chạc chiù hay u chạc chìu ( tày ) chong co ( Thái ) ,nha nhiêu đằng
Họ : Sổ (Dilleniaceae )
Có lẽ cây mình mua có da màu nâu, thớ gỗ khi cắt đôi có TIA từ lỏi chạy ra vỏ
3- thường những lá TƠ mới mọc phát triễn rất to ,sau này cây phát triễn bình thường thì lá sẽ nhỏ lại,hơn nữa khi cây ổn định,mình sẽ bón kết hợp phân có liều lượng P- K cao thì hi vọng lá sẽ nhỏ lại.Thks

Last edited: