Anh phong nguyen & vincentvo vui cùng anh em Hà Nội .

ngoc_dung

Moderator
Trả lời: Re: Anh phong nguyen & vincentvo vui cùng anh em Hà Nội .

Thì ra các bác cốt cán hội miền bắc đã có sự chuẩn bị tiếp đón chu đáo với anh Phong và a Vinh. Tiếc là các anh không đăng lên Topic để a e ai rảnh thì tham gia sẽ vui hơn nữa!
Tks các anh!
Anh Phong và Vinh chắc là không muốn lập topic đâu, còn bọn anh cũng không thể gọi vì là ngày làm việc không biết anh em nào bận hay rảnh .
Cũng chẳng cốt cán gì đâu em, chỉ là các anh em đấy hay qua lại vườn hội, và đa số là vô tình qua vườn rồi gặp đấy .

Cám ơn em đã quan tâm .

dungvan

Moderator

Tôi lại thích cái ảnh này mà, rất tự nhiên...mà ông với Vinh đang soi gì mà kinh vậy ?
Không phải là tìm sâu đâu. :D
Tôi nhớ là lúc đó tôi và Vinh tranh luận xem cây Tùng đó nhìn từ góc nào là đẹp nhất.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự

Không phải là tìm sâu đâu. :D
Tôi nhớ là lúc đó tôi và Vinh tranh luận xem cây Tùng đó nhìn từ góc nào là đẹp nhất.
Muốn dễ thấy góc đẹp nhất của các loại cây bonsai
thì cách nhanh nhất, dễ nhất và đúng nhất luôn luôn là
bưng em nó về nhà mình rồi ngắm một mình.
(nói nhỏ không thôi chủ vườn họ sợ !)

dungvan

Moderator

Vâng, Vinh và cháu rất thích một cây Tùng hai thân nhỏ dáng xiêu, được làm theo lối Bắc, định hỏi " bưng" cho Vinh nhưng tiếc là.... chúng cháu là người đến sau. Có cây to hơn Vinh cũng thích nhưng không bưng về Nam được.

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự

Vâng, Vinh và cháu rất thích một cây Tùng hai thân nhỏ dáng xiêu, được làm theo lối Bắc, định hỏi " bưng" cho Vinh nhưng tiếc là.... chúng cháu là người đến sau. Có cây to hơn Vinh cũng thích nhưng không bưng về Nam được.
Thì Dũng đã có cây Tùng 2 thân dáng siêu rồi mà.

choivotu

Banned
Hi! Bây giờ thì anh Phong và Vinh đã cảm nhận được câu " Từ 2 bàn tay trắng làm nên nợ nần", họ đã mắc nợ ân tình của anh chị em nhiều tỉnh thành... Có món nợ khó trả vậy mà thỉnh thoảng nếu có dịp lại sẽ vay thêm cho mà coi
Nay mai qua Mỹ là mấy ảnh dẫn đi chơi lại chứ có gì đâu anh Lô, dễ òm à :D
Gì mà nợ nần ghê zậy, keke

ngockien

Super Moderator
Nhân tiện cho em hỏi "Bánh nướng" và "bánh trung thu? khác gì nhau?
Cảm ơn anh DUngVan ạ!
Có nhiều loại bánh dành cho tết Trung thu ,nhưng ở ngoài bắc thì hai loại đặc trưng nhất là bánh nướng và bánh dẻo em à.

Dạ ,hôm đó anh Dungvan cũng thực hiện lời chú dặn, có bưng một cây về để nghiên cứu xác định mặt tiền đó chú :D

A cao ngút trời bên phri hình là ai vậy a Ngọc Dũng???
Bạn Nghĩa ,thành viên mới người HN đó Tùng ơi :D

Thầy này ít ra còn hao hao giống thầy đồ, chứ hai ông còn lại béo núng nính thế kia sao mà giống được.
Các thầy đồ ngày xưa toàn ăn khoai và rau muống mà.
Chú Hiền mà đóng vai này thì giống y chang luôn đó nhỉ :D

ngockien

Super Moderator
Hi! Bây giờ thì anh Phong và Vinh đã cảm nhận được câu " Từ 2 bàn tay trắng làm nên nợ nần", họ đã mắc nợ ân tình của anh chị em nhiều tỉnh thành... Có món nợ khó trả vậy mà thỉnh thoảng nếu có dịp lại sẽ vay thêm cho mà coi
Nay mai qua Mỹ là mấy ảnh dẫn đi chơi lại chứ có gì đâu anh Lô, dễ òm à :D
Gì mà nợ nần ghê zậy, keke
Ân tình anh em dành cho nhau thì không thể đong đếm trả vay được phải không ạ .Rất mong sớm được gặp anh em :D

bongbet

Thành viên tích cực
Nhân tiện cho em hỏi "Bánh nướng" và "bánh trung thu? khác gì nhau?
Cảm ơn anh DUngVan ạ!

Ps: mưa phùn thì ai bảo sướng e ko bik, nhưng về quê, đi đường đất trong tiết mưa phùn,
đường trơn, chân tê lạnh mà té 1 cái là thôi, xong rồi, rét run cập cập, teo cả...^^
hây hà,,bánh nướng thì cứ nướng ngày nào cũng được à[ còn bánh trung thu cũng vậy nhưng được trân trọng hơn thôi à]
--mưa phùn gió lạnh của miềm bắc là đặc sản đó à,,nó đã vào câu ca tiếng nhạc làm đau đáu lòng người đó à
-[[[[bầm ơi có rét không bầm]]]]]]ư---nghe cũng tím cả ruột bầm ghan đó~O)\:D/:-B

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Năm một nghìn chín trăm hồi đó, lúc e 6 tuổi về quê chơi, sau cả tuần bị nhốt ở nhà doanh trại quân đội(ở ké),
e đc tía dẫn đi phố phường, đc măm nhiều thứ trong đó có món bánh nướng.
Thi thoảng khi đến nhà người Bắc trong này e cũng đc đãi miếng bánh nướng.

Lâu quá e quên rồi, nhưng nhớ có sự khác biệt giữa bánh nướng và bánh nướng trung thu(mặc dù ăn gần như i xì nhau)

Có anh nào bik ko ạ?^^
(Có lẽ ít ăn nên thèm lâu, lại gắn với kỷ niệm mưa phùn rét mướt, mấy ông sĩ quan hay tếu, vui vui...)

Mụ KK biết điểm khác biệt chăng? Mụ nấu món Bắc ngon phết^^

ngoc_dung

Moderator

Năm một nghìn chín trăm hồi đó, lúc e 6 tuổi về quê chơi, sau cả tuần bị nhốt ở nhà doanh trại quân đội(ở ké),

Lâu quá e quên rồi, nhưng nhớ có sự khác biệt giữa bánh nướng và bánh nướng trung thu(mặc dù ăn gần như i xì nhau)

Có anh nào bik ko ạ?^^
(Có lẽ ít ăn nên thèm lâu, lại gắn với kỷ niệm mưa phùn rét mướt, mấy ông sĩ quan hay tếu, vui vui...)

Một câu hỏi thú vị mình thử trả lời nha.

Ý riêng của mình thế này : bánh nướng và bánh nướng đương nhiên i xì nhau có chăng chỉ khác cái chữ trung thu vậy nên sự khác biệt là cái không khí tết trung thu đó, khi có không khí tết ăn bánh nướng cũng ngon hơn bánh nướng thường phải không bạn :D

Cũng như bánh chưng ngày thường ăn khác, bánh chưng có không khí tết ăn cũng khác hẳn vậy .

ashui

Thành viên
Hội nhiều người lạ quá, tìm mỏi mắt chưa thấy người quen. Một thành viên hội miền Bắc xin chào tất cả anh em.

ngoc_dung

Moderator
hây hà,,bánh nướng thì cứ nướng ngày nào cũng được à[ còn bánh trung thu cũng vậy nhưng được trân trọng hơn thôi à]
--mưa phùn gió lạnh của miềm bắc là đặc sản đó à,,nó đã vào câu ca tiếng nhạc làm đau đáu lòng người đó à
-[[[[bầm ơi có rét không bầm]]]]]]ư---nghe cũng tím cả ruột bầm ghan đó~O)\:D/:-B
Ha ha...hay quá, trả lời bằng bài thơ "Bầm ơi"-Tố Hữu đây mà ...
Hôm nay thơ thẩn nữa chứ, yêu đời vậy ông anh :D

haibien

Quản Lý Viên

Ý riêng của mình thế này : bánh nướng và bánh nướng đương nhiên i xì nhau .
Ko đúng nha anh ơi.
Bánh nướng giờ phân loại truyền thống là nhân thập cẩm như mứt bí ,hạt sen,hạt dưa ,nạp sườn ,lá chanh... và bột nướng cứng.
Bánh kiểu mới nhân khoai mon,đậu xanh,trứng muối... ,bột bao ngoài mềm màu chủ yếu là phẩm tầm những năm 1995 mới xuất hiện ở Hà Nội.

Bạn ko biết ăn từ ngày đó chắc nhớ vị bánh truyền thống đó.
Còn trong nam chắc hay làm bánh kiểu đương thời.

ngoc_dung

Moderator

Hội nhiều người lạ quá, tìm mỏi mắt chưa thấy người quen. Một thành viên hội miền Bắc xin chào tất cả anh em.
Thay mặt hội miền Bắc xin chào bạn, khi nào rảnh mời bạn qua vườn hội MB anh em giao lưu nhé .

Ko đúng nha anh ơi.
Bánh nướng giờ phân loại truyền thống là nhân thập cẩm như mứt bí ,hạt sen,hạt dưa ,nạp sườn ,lá chanh... và bột nướng cứng.
Bánh kiểu mới nhân khoai mon,đậu xanh,trứng muối... ,bột bao ngoài mềm màu chủ yếu là phẩm tầm những năm 1995 mới xuất hiện ở Hà Nội.

Bạn ko biết ăn từ ngày đó chắc nhớ vị bánh truyền thống đó.
Còn trong nam chắc hay làm bánh kiểu đương thời.
Anh nói là cái chữ viết bánh nướng ý là như nhau, còn chắc là món bánh nướng năm ấy đặt biệt lắm vì vậy từ năm 6 tuổi đến giờ mà bạn mrkhongbiet chưa thể quên . Mà hồi này đi cưa cẩm em nào mà mất mặt thế .

ngockien

Super Moderator

Có anh nào bik ko ạ?^^

Anh hiểu ý em rồi . Trước đây trong khoảng thời gian bao cấp ,ở những quán nước ngoài bắc như thế này em à : Một cái chõng tre ,hoa quả thì có nải chuối tiêu ,quả táo ,quả ổi.... Một cái hộp kính đựng thuốc lá Điện Biên ,Sông cầu...,kẹo thì có kẹo lạc ,kẹo vừng ,kẹo dồi chó...,Bánh thì có bánh chưng ,bánh rán ,bánh nướng ,bánh khảo.. . Thực sự mỗi lần nhớ đến cái quán nước thời đó rất nhiều cảm xúc.

Loại bánh nướng em nhớ ngày đó chính là cái bánh nướng dân dã thời đó ,thời nay người ta đã chế biến cải tiến từ nhiều nguồn nguyên liệu nên cũng có khác ,nhưng những nguyên liệu cơ bản vẫn là những nguyên liệu truyền thống từ ngày đó em à.

Chào ashui ,lâu rồi không gặp.

Những anh em Hội miền Bắc ở HN vẫn thường xuyên sinh hoạt ,một số anh em vì điều kiện công việc ít sinh hoạt hơn ,cũng như thời gian trước khi mình tham gia diễn đàn này cũng có những lớp thành viên đến rồi đi. Âu cũng là một lẽ bình thường trong cuộc sống.

Khi nào rảnh mời bạn sang vườn hội chơi nhé.

dungvan

Moderator

Thì Dũng đã có cây Tùng 2 thân dáng siêu rồi mà.
Dạ, cây 2 thân nhỏ mà cháu nói ở trước là cây đã tạo hình xong. Vinh chỉ kết cây đó ( vì nó vừa đẹp và hắn bê được bằng một tay).
Còn cây của cháu thì không phải 2 thân, sau này nó có mấy thân thì cháu cũng chưa định hình ra, vì nó còn là phôi hoàn toàn chú ạ. Cũng là nhờ sự ưu ái của anh Cường nên cháu mới có thôi ạ.

....6 tuổi, ...về thăm quê....
Lâu quá e quên rồi, nhưng nhớ có sự khác biệt giữa bánh nướng và bánh nướng trung thu(mặc dù ăn gần như i xì nhau).....
Sorry ông em, anh lại cứ tưởng em hỏi đùa, vì thấy em xưng là người Bắc nên anh nghĩ đương nhiên em biết rõ.
Thực ra anh không biết thứ bánh nướng mà em được ăn hồi đó như thế nào. Nhưng, danh từ " Bánh Trung Thu" là để chỉ nói về hai loại bánh được dùng trong dịp Trung Thu, đó là bánh nướng và bánh dẻo. Thông thường, hai loại bánh này chỉ được làm vào dịp Tết Trung Thu, ngày thường thì không dùng. ( Tất nhiên, ai đó muốn ăn và có khả năng làm thì làm vào ngày thường cũng chẳng sao ). Nói về mùi vị, vì bánh Trung thu, cũng chỉ là 2 thứ bánh nướng và bánh dẻo thôi, nhưng cũng có nhiều loại do được làm từ các nguyên liệu khác nhau nên sẽ có mùi vị khác nhau, và cũng còn phụ thuộc vào giá cả của chiếc bánh đó ( có nhiều loại giá lắm ), bánh rẻ tiền khác và bánh đắt tiền khác, nên nói về sự khác nhau về mùi vị cũng khó.
Nói như vậy chắc em hình dung ra mùi vị của chúng hoàn toàn có thể khác nhau do dùng nguyên liệu khác nhau, đó là nói về nghĩa đen, còn nghĩa bóng thì mỗi người sẽ có cảm giác khác nhau do cảm nhận của từng ngừoi.
Thôi khỏi nói nhiều, Tết Trung thu tới, ra ngoài này đi, anh đãi chú hẳn một cái ( chứ không phải một miếng ) cho đã.:))