Ae cho hỏi bứng phôi lúc này tết có hoa ngắm không????

NoName21

Thành viên
_________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________

Ngochieu17

Thành viên mới
theo mình biết thì đây là giai đoạn sinh trưởng của mai. Bạn bứng lúc này cây sẽ dễ bị suy. hơn nữa mùa này mưa nhiều, nếu không cẩn thận có thể sẽ bị bể bầu đất khi bứng.

NoName21

Thành viên
Re: Trả lời: Ae cho hỏi bứng phôi lúc này tết có hoa ngắm không????

theo mình biết thì đây là giai đoạn sinh trưởng của mai. Bạn bứng lúc này cây sẽ dễ bị suy. hơn nữa mùa này mưa nhiều, nếu không cẩn thận có thể sẽ bị bể bầu đất khi bứng.
Dạ,thank chị,nhưng đến tết vẫn có hoa chị nhỉ???

hieugsmdaklak

Thành viên
mùa này bứng ko tốt cho cây còn vẫn cố bứng thì tết có ép hoa chắc cũng ko ra gì đâu bạn...chơi cây năm nay ko đc thì để năm sau đừng quá hệ lụy vào cái xuân quá bạn ah.quan trọng là sự bền bỉ lâu dài.bạn cso thể bỏ 1 mùa nhưng bạn sẽ đc em nó mãi mãi.cũng giống như tình yêu á.bạn hi sinh 1 lần em nó cảm đông rồi thì bạn sẽ chiếm giữ đc trái tim em nó mãi mãi ôm cả đời nó ko bỏ đâu hihi

nnaakkkk

Thành viên
Theo riêng mình thì mùa này muốn làm giiiiiii ở cây mai thì nên làm ngay , bứng mai mùa này không cần bầu trồng vẩn ok , kể cả ghép tay ngan củng thành công lớn hon7/10 , có bông kiệp tết hay khg phụ thuộc vào cách chăm ( tầm này 2016 mình mua 5 phôi cảu bạn Phi và 2 phôi ở Tây Ninh , phôi của bạn Phithif để nguyên bầu , Tây Ninh thì mình xả hết bầu khg tí đất nào , sống 100% ghép có để nguyên thuỷ có , đến tết (8 tháng) vẩn có hoa bình thường , nhưnv những cây ghép thì bông nhiều hơn

supeo

Thành viên
Cây vườn nhà thì bứng nhiều lần, lần thứ nhất bứng 2 bên 50%, lấp trấu hoặc sơ dừa. chờ lặt lá bứng phần còn lại, lôi lên cho vô chậu. Hoa thì chơi vô tư, cây thì ko lo héo nửa cái lá.
Cây cần bứng gấp thì xả tàn đi rồi bứng, mới tháng 5 âl, còn cái tháng 6 âl nhuần nữa. ko lo gì đâu e.

huynhtk

Thành viên
theo tôi bứng lúc nào cũng được miễn sao các lá trên cành già đc là tốt , và tôi thấy tốt nhất là cuối tháng sáu duơng lịch , khi này cây đã ngừng sinh trưởng nên ít cần hút chất dinh dưỡng trong đất , bứng cây hay thay chậu cũng là một biện pháp kích thích để cây tạo nụ , nếu bạn chăm tốt tức là không nên để nắng quá nhiều nhưng cũng không để quá mát thì tết bạn sẽ có hoa chơi tết và cây cũng đã bình phuc để ra chồi mới vào năm sau

NoName21

Thành viên
Dạ. Cảm ơn tất cả các a rất nhìu..hi.nge mí a núi vậy em mạnh tay lèm luôn 4 phôi lên chậu. Hihi.. sẳn mí a cho em hỏi: trong giai đoạn từ lúc bắt đầu đưa phôi vào chậu đến lúc phôi đâm tược non.em nên dùng phân hay thuốc giì để chồi khỏe mạnh mau phát, có nhìu chi, không bị sâu bịnh hại ạh.... em hơi tham lam tí hi..mong mọi người giúp đỡ..hix..vai ngày nữa
Phôi ra chồi.em post lên xin a chị giúp em mí dáng luôn..hi

huynhtk

Thành viên
Bứng xong vô chậu tưới nhẹ nuơc khoảng 1 tuần cho khô vết cắt sau đó mua sincosin và agrispon về pha loãng hơn hướng dẫn cach 3 ngày tưới một lần cả gốc lẫn cành đến khi cây bình phục hẵn mới dùng phân

NoName21

Thành viên
Bứng xong vô chậu tưới nhẹ nuơc khoảng 1 tuần cho khô vết cắt sau đó mua sincosin và agrispon về pha loãng hơn hướng dẫn cach 3 ngày tưới một lần cả gốc lẫn cành đến khi cây bình phục hẵn mới dùng phân
A cho em hỏi:hai loại đó là thuốc giì ạk?hix..em Ra tiệm hỏi người bán đứng chít trân..nguoi ta bán cho em loại phân bón lá root2..ve pha nước rồi tưới..em có nên pha nước tưới loại này được không.

huynhtk

Thành viên
A cho em hỏi:hai loại đó là thuốc giì ạk?hix..em Ra tiệm hỏi người bán đứng chít trân..nguoi ta bán cho em loại phân bón lá root2..ve pha nước rồi tưới..em có nên pha nước tưới loại này được không.
nếu chưa có thì tưới loại đó cũng đc , rồi tìm mua 2 loại trên , ro ot 2 tốt cho cây có nhìu mủ hơn

hominhanh

Thành viên
Mấy cửa hàng lớn ở quê cũng có bán nữa bạn, loại này ko còn 1 cặp (2chai) nữa mà là 3 chai giá dao động từ 85-90k