"4 in 1" Đúc chậu theo kiểu nhà nghèo.

Hôm nay mình xin chia sẻ một ít cách đúc chậu bằng ciment "4 in 1" mà mình đã thực hiện ...nhìn cũng "được" nên chia sẻ với ACE NÀO CẦN THÌ THAM KHẢO VÀ THỰC HIỆN.
Trước hết bạn mua một cái chậu vuông đẹp về úp khuôn. mình dùng một khuông vuông có cạnh chậu là 80 cm.
Bình thường đúc chậu vuông thì ta chỉ việc ghép 4 mảnh lại và đúc là ta có 1 chậu vuông có cạnh là 80cm.
*Bây giờ bạn thích một chậu vuông có cạnh 160cm thì bạn làm như sau:
**Ghép khuôn vuông bình thường dắp hồ 4 thành như đúc chậu vuông 80 ,nhưng không làm đáy xong bạn cắt 2 góc (theo đường chéo :ta sẽ có 2 mảnh như thế này:

***Làm 2 lần như thế ta có 4 mảnh.Và ghép lại sẽ thành 1 chậu vuông có cạnh là 160cm.

**Làm chậu chử nhật có cạnh 80 x 160cm:
Ráp khuôn như đúc chậu 80x80 . Đắp 4 thành xong (không làm phần đấy chậu) xong cắt bớt 1 cạnh( nếu có ý định đúc chậu chử nhật có cạnh 160x240 thì cắt sao cho giử được phần này lại đẻ dùng sau).
Đúc 2 lần ta có 2 mảnh hình chử U . ráp 2 mảnh này lại ta sẽ có 1 chậu chử nhật có cạnh 80x160cm.

*Ráp khuôn như đúc chậu vuông tấp hồ 4 thành xong ta cắt 4 góc :sẽ có 4 đoạn cho 1 lần đúc dùng cho 2 chậu lớn 160x240.
** Làm chậu 160x240cm:Cũng đúc và cắt như đúc chậu vuông cạnh 160x160. Ta lấy 2 mảnh ráp lại sẽ được một đầu (có cạnh 160x 80) làm 2 đầu như thế . khi ráp lại ta cho thêm 1 đoạn (gần 80cm) vào mổi bên theo chiều dài.

*ĐÚC ĐÁY CHẬU: Sử dụng sắt 6 với k/cách 12cm làm cốt thép cho phần đáy chậu(mình làm thế ,còn các bác:tùy hỉ...:D)
*Xử lí MỐI NỐI:Đúc đáy chậu xong mới xử lí "kết nối" để khi làm đáy chậu không làm hở mối nối.Nhớ dùng hồ dầu láng bề mặt mối nối trước khi tấp hồ(cát+xi)vào.
(còn nữa,sẽ viết tiếp sau khi giải la
o...chờ tí các bác nhé:-j)
==========

8

saoviet88

Thành viên tích cực
chậu to quá cháu không chơi được , chú hướng dẫn làm chậu mini đi :D . tks chú

lehoaian

Thành viên tích cực
xin phép bác:D
do 2 topic trùng nhau nên cháu sẽ xóa bớt 1 topic nhé.
mong bác sớm cập nhật:D:D

Sao xóa cái topic có hình cũa bác ấy vậy CU ?:D:D:D

Mà hình nặng quá chú ạ ! chú nhớ chỉnh kích cở anh trước khi post cho dễ coi chú nha !
Cảm ơn chú đã chia sẽ !:D

Mới học up ảnh lại có "nhiều chuyên gia" hổ trợ nên thành rối tung ,rối mù ...các bác "xem chay vậy nhé" có gì "théc méc" alo hoặc nêu câu hỏi cụ thể mình sẽ hết mình hướng dẩn(mình đi trước một chút mà X_X)Do trình độ i tờ nên diển giải không mạch lạc và hết ý...nên đọc "chắc là lủng củng" mong được sự thông cảm của các bác ...

lyducphuong

Thành viên tích cực
Dạ bài viết rất hay nhưng tiếc quá không thấy hình chú ạ, mong chú sớm cập nhật hình ảnh. Cảm ơn chú nhiều.

dungvan

Moderator
Một kinh nghiệm hay và rất linh hoạt trong ứng dụng. Bác có thể chia sẻ cách làm khuôn từ một chậu mẫu không?
Cảm ơn bác đã chia sẻ.
Ngày hôm nay rất đẹp giời đó bác.:D

Một kinh nghiệm hay và rất linh hoạt trong ứng dụng. Bác có thể chia sẻ cách làm khuôn từ một chậu mẫu không?
Cảm ơn bác đã chia sẻ.
Ngày hôm nay rất đẹp giời đó bác.:D
Khi có một cái chậu ưng ý và muốn làm khuôn ,mình làm như sau:
Úp chậu vào chổ thật phẳng sau khi lót bằng vỏ bao ciment ,dùng "nhớt thải" quét đều lên chậu mẩu 2,3 lần ...Chậu có nhiều hoa văn ,họa tiết càng cần quét nhiều lần nhớt thải để chống "dính". Dùng 4 miếng tole mỏng cắt gần giống với "mặt cắt ngan" của thành chậu ...xong để vào góc chậu ,dùng compa mở khẩu độ sao cho khi kéo vào góc chậu sẽ ghi được một đường hoàn toàn nằm trong miếng tole này. Nếu khó ghi được đường "mực hay chì vào miếng tole hãy dán một miếng giấy vào mảnh tole trước chờ khô và kéo compa sẽ rất dể để có đường kẻ này và ta theo đó cắt mảnh tole ...(làm 4 mảnh cho 4 góc).Để 4 mảnh tole vào 4 góc và dung vửa trộn 2 cát 1 xi và tấp vào thành chậu . Nếu có ván làm thành khung bọc "dạng cốp pha" để tránh việc tuột hồ càng tốt...
Lưu ý đừng dùng hồ quá ướt sẽ dẩn đến việc tuột hồ làm cho các hoa văn,họa tiết biến dạng sau này chỉnh sửa rất tốn công và không đẹp.
Diển giải không mạch lạc là mấy ...nếu có các bác nào có kinh nghiệm xin bổ sung thêm cho ACE có nhu cầu tham khảo .Xin cám ơn.

HacMocNhai

Thành viên
Khi có một cái chậu ưng ý và muốn làm khuôn ,mình làm như sau:
Úp chậu vào chổ thật phẳng sau khi lót bằng vỏ bao ciment ,dùng "nhớt thải" quét đều lên chậu mẩu 2,3 lần ...Chậu có nhiều hoa văn ,họa tiết càng cần quét nhiều lần nhớt thải để chống "dính". Dùng 4 miếng tole mỏng cắt gần giống với "mặt cắt ngan" của thành chậu ...xong để vào góc chậu ,dùng compa mở khẩu độ sao cho khi kéo vào góc chậu sẽ ghi được một đường hoàn toàn nằm trong miếng tole này. Nếu khó ghi được đường "mực hay chì vào miếng tole hãy dán một miếng giấy vào mảnh tole trước chờ khô và kéo compa sẽ rất dể để có đường kẻ này và ta theo đó cắt mảnh tole ...(làm 4 mảnh cho 4 góc).Để 4 mảnh tole vào 4 góc và dung vửa trộn 2 cát 1 xi và tấp vào thành chậu . Nếu có ván làm thành khung bọc "dạng cốp pha" để tránh việc tuột hồ càng tốt...
Lưu ý đừng dùng hồ quá ướt sẽ dẩn đến việc tuột hồ làm cho các hoa văn,họa tiết biến dạng sau này chỉnh sửa rất tốn công và không đẹp.
Diển giải không mạch lạc là mấy ...nếu có các bác nào có kinh nghiệm xin bổ sung thêm cho ACE có nhu cầu tham khảo .Xin cám ơn.
Cũng hơi khó hiểu, mong chú úp hình làm mẫu. Nếu chú chưa rõ kỹ thuật up hình chú có thể tham khảo như sau:

1. NẾU HÌNH NẶNG QUÁ CHÚ CÓ THỂ DÙNG CÁCH SAU(LÀM CHO HÌNH NHẸ BỚT KHI CHÈN LÊN DIỄN ĐÀN SẼ HIỆN LÊN LIỀN, NGƯỜI ĐỌC KHÔNG PHẢI CHỜ ĐỢI):

- BÁC MỞ ẢNH CẦN SỬA, CLICK CHUỘT PHẢI--> CHỌN EDIT(MỞ PHẦN MẾM PAINT TÍCH HỢP SẴN TRONG WINDOWN)
- CHỌN FILE - > SAVE AS -> CHỌN NƠI LƯU HÌNH ẢNH, Ở DÒNG FILE NAME, CHÚ NÊN ĐẶT TÊN HÌNH ẢNH ĐÃ CHỈNH SỬA KHÁC VỚI TÊN CỦA HÌNH GỐC BAN ĐẦU(NẾU KHÔNG ĐẶT TÊN KHÁC ĐI THÌ CÓ THỂ NÓ ĐÈ LÊN HÌNH CŨ VÀ LÀM MẤT ĐI HÌNH GỐC BAN ĐẦU).

VẬY LÀ XONG BƯỚC LÀM CHO HÌNH ẢNH NHẸ ĐI NHƯNG KHÔNG CẦN CHỈNH SỬA CÁI GÌ, BẤT CỨ PHẦN MẾM RESIZE IMAGE NÀO(RẤT KHÓ CHO MỘT SỐ NGƯỜI KO RÀNH VỀ VI TÍNH, PHẢI DOWNLOAD PHẦN MỀM VỀ, RỒI SETUP, RỒI HỌC CÁCH RESIZE), THỨ 2 DÙNG CÁCH TRÊN CÓ THỂ CHỈNH SỬA HÌNH ẢNH TƯ VẤN CHO CÁC BẠN KHÁC RẤT NHANH, NẾU MUỐN CẮT CHI, CÀNH NÀO THÌ CHỌN ĐƯỜNG THẲNG RỒI KÉO 1 ĐƯỜNG LÀ XONG.
HÌNH VÍ DỤ CHO MỌI NGƯỜI DỄ HIỂU:

CÒN NẾU MUỐN CẮT HÌNH VÀO IMAGE - > ATTRIBUTES -> WIDTH LÀ CHIỀU RỘNG , HEIGHT LÀ CHIỀU CAO CỦA HÌNH, MUỐN NHỎ HAY TO THÌ TÙY MÌNH.

CÒN ĐÂY LÀ CÁCH UP HÌNH:

- Chú vào trang upanh.com
- chọn nút CHỌN ẢNH --> CHỌN ĐƯỜNG DẪN CỦA HÌNH ẢNH LƯU TRÊN MÁY VI TÍNH CỦA CHÚ --> CHỌN ẢNH CẦN UP -> CHỌN OPEN FILE -> NẾU MUỐN ÚP NHIỀU HÌNH THÌ CHỌN NÚT THÊM FILE -> RỒI LÀM LẠI CÁC BƯỚC TRÊN.
- XONG CHÚ KÉO XUỐNG 1 CHÚT SẼ THẤY NÚT UPLOAD. NHẤN VÀO NÚT NÀY.
- ĐỢI NÓ CHẠY XONG, NÓ HIỆN RA MỘT SỐ MÃ CODE CHÚ ĐỌC SẼ KHÔNG HIỂU :-O:-O,
- CHÚ COPY ĐOẠN CODE MÀ NÓ GHI LÀ "Link chèn diễn đàn", CLICK CHUỘT PHẢI VÀO CÁI Ô CHỨA CODE "LINK CHÈN DIỄN ĐÀN" -> COPY (CHÚ NHỚ COPY HẾT KHÔNG DC CHỪA MỘT CHỮ NÀO NHÉ), PASTE ĐOẠN CODE VÀO BÀI VIẾT TRÊN DIỄN ĐÀN LÀ XONG.
- CHÚ NHẤN VÀO NÚT XEM TRƯỚC BÀI VIẾT TRÊN DIỄN ĐÀN COI ĐÃ HIỆN HÌNH RA CHƯA, NẾU HIỆN LÀ CHÚ ĐÃ THÀNH CÔNG.

CHÚ LÀM THỬ ĐI NHÉ. LÀM DC 1 LẦN LÀ NHỚ AH.CHÚC CHÚ THÀNH CÔNG

LƯU Ý CÁCH TRÊN RẤT DỄ THỰC HIỆN, PHÙ HỢP VỚI NHỮNG BẠN MỚI THAM GIA DIỄN ĐÀN CŨNG NHƯ TRÌNH ĐỘ TIN HỌC CÓ GIỚI HẠN, CÒN BẠN NÀO CHUYÊN NGHIỆP HƠN THÌ DÙNG PHOTOSHOP, DÙNG ACD SEE NÉN HÌNH CŨNG RẤT TỐT.
THANKS

chinhvhhpg

Thành viên mới
Cũng hơi khó hiểu, mong chú úp hình làm mẫu. Nếu chú chưa rõ kỹ thuật up hình chú có thể tham khảo như sau:
- Chú vào trang upanh.com
- chọn nút CHỌN ẢNH --> CHỌN ĐƯỜNG DẪN CỦA HÌNH ẢNH LƯU TRÊN MÁY VI TÍNH CỦA CHÚ --> NẾU MUỐN ÚP NHIỀU HÌNH THÌ CHỌN NÚT THÊM FILE.
- XONG CHÚ KÉO XUỐNG 1 CHÚT SẼ THẤY NÚT UPLOAD. NHẤN VÀO NÚT NÀY.
- ĐỢI NÓ CHẠY XONG, NÓ HIỆN RA MỘT SỐ MÃ CODE CHÚ ĐỌC SẼ KHÔNG HIỂU :-O:-O,
- CHÚ COPY ĐOẠN CODE MÀ NÓ GHI LÀ "Link chèn diễn đàn", CHÚ NHỚ COPY HẾT KHÔNG DC CHỪA MỘT CHỮ NÀO NHÉ, PASTE ĐOẠN CODE VÀO BÀI VIẾT TRÊN DIỄN ĐÀN LÀ XONG.
- CHÚ NHẤN VÀO NÚT XEM TRƯỚC BÀI VIẾT TRÊN DIỄN ĐÀN COI ĐÃ HIỆN HÌNH RA CHƯA, NẾU HIỆN LÀ CHÚ ĐÃ THÀNH CÔNG.
CHÚ LÀM THỬ ĐI NHÉ. LÀM DC 1 LẦN LÀ NHỚ AH.CHÚC CHÚ THÀNH CÔNG
THANKS
Tôi cũng đang muốn học cánh upload ảnh. Cảm ơn bạn.

To HacMocNhai:Rất biết ơn sự tư vấn tận tình của anh ,mình sẽ cố gắng học hỏi ...(anh c/tác trong ngành Sư phạm phải hông?)

HacMocNhai

Thành viên
To HacMocNhai:Rất biết ơn sự tư vấn tận tình của anh ,mình sẽ cố gắng học hỏi ...(anh c/tác trong ngành Sư phạm phải hông?)
Không có gì chú ơi, đáp lại sự nhiệt tình của chú mà, con không có công tác trong ngành sư phạm, nhưng con xuất thân từ dân tin học, và con cũng đã công tác được vài năm, cũng hiểu về nó chút ít, khi hướng dẫn qua tài liệu phải làm từng bước thật chi tiết, nếu chỉ thiếu 1 bước nhỏ sẽ làm người đọc khó thực hiện, vì họ lúng túng sao không thấy giống trong tài liệu.
Chú post hình được con cũng vui nữa đó ^^
Thanks

chinhvhhpg

Thành viên mới
Không có gì chú ơi, đáp lại sự nhiệt tình của chú mà, con không có công tác trong ngành sư phạm, nhưng con xuất thân từ dân tin học, và con cũng đã công tác được vài năm, cũng hiểu về nó chút ít, khi hướng dẫn qua tài liệu phải làm từng bước thật chi tiết, nếu chỉ thiếu 1 bước nhỏ sẽ làm người đọc khó thực hiện, vì họ lúng túng sao không thấy giống trong tài liệu.
Chú post hình được con cũng vui nữa đó ^^
Thanks
Mình vừa làm theo cách của bạn và đã được. Cảm ơn bạn đã chia sẻ.