ươm hạt lan kiểu thủ công

PhốHuế

Thành viên

tỉ lệ thành công rất thấp
Hạt lan rất nhỏ giống như hạt bụi và không có dự trữ chất dinh dưỡng cung cấp cho hạt trong giai đoạn đầu tiên của cuộc sống giống như những hạt táo, hạt đậu. Bởi vì lý do đó, hoa lan sinh sản một số lượng lớn, lên đến cả triệu hạt trong mỗi quả lan.
Hạt lan Phaius tankervilleae trong quả đã chín

Trong thiên nhiên hạt lan sẽ nảy mầm, nhưng không phát triển trừ phi bị nhiễm trùng bởi địa y (nấm mốc cộng sinh, nấm mycorrhizal), các nấm này cung cấp đường và chất dinh dưỡng cần thiết cho các cây con cho đến khi cây này đủ sức tự sản xuất ra "thức ăn".

minhanhgt

Thành viên mới
Kinh nghiệm bản thân là gì,tiếp tục đi nào. Mình thỉnh thoảng thấy quả chín thì bẻ ra rắc vào dớn ẩm, nhưng chả thấy j

PhốHuế

Thành viên
mình dùng dớn câY ĐỂ ươm , dớn mình để ẩm trước khi trồng tầm 10 15 ngày , ( có lẻ địa y tự phát triển vì dớn này mình lấy trong rừng ra )
sau đó rải hạt lan lên cây dớn đó ( rải nhiều dày đặc củng ko sao ) . mình để ý các loại như Giã Hạc , ý thảo , hương vani ... là làm cách này dể nảy mầm hơn loại 1 thân .
hạt sau khi rải thì 1 tuần sau từ màu vàng chuyển qua xanh lá cây rồi từ từ thành 1 bọc nước nhỏ nhỏ -> sau này là phát triển to thành giả hành .

mualong

Thành viên
Bác làm còn hơn cả cấy mô, nhìn mà giền. Bác có hình hạt lan ko? Up lên cho em xem với

quehanam

Thành viên
Ôi thích thật. Nếu làm được thế này thì tự nhân giống những cây lan khuôn hoa đạt yêu cầu của mình chơi

quehanam

Thành viên
Bạn cho hỏi: Là sau khi nó thành 1 bọc nước nho nhỏ, bạn tưới cho nó như thế nào? Và từ khi bạn rắc hạt bạn tưới thế nào. Cảm ơn!

phongcaycanh

Thành viên
Bác viết tiếp đi em đang "máu",ah !bác cho em hỏi cây"dớn"mà bác nói là cây gì vậy? Cho em xin tí ảnh cây thì càng tốt.Ace trên dd có ai có kinh nghiệm trồng cây lan "Trúc Cườm"chia sẻ cho em với, vì em rất thích cây này nhưng mua mất khá nhiều tiền rùi mà trồng ko thành công!!! Thank.

mualong

Thành viên
Bác viết tiếp đi em đang "máu",ah !bác cho em hỏi cây"dớn"mà bác nói là cây gì vậy? Cho em xin tí ảnh cây thì càng tốt.Ace trên dd có ai có kinh nghiệm trồng cây lan "Trúc Cườm"chia sẻ cho em với, vì em rất thích cây này nhưng mua mất khá nhiều tiền rùi mà trồng ko thành công!!! Thank.
Mùa này Trúc cườm đang ra hoa đó bác, công nhận màu sắc rất đẹp.

phongcaycanh

Thành viên
HI !Ngoài sắc hoa đẹp thì hương cua loài này cũng rất thơm.Bác có cách nào trồng đc ko chia sẻ với mọi e với!

PhốHuế

Thành viên
chào mọi người , mình bận đi làm 1 thời gian nên việt giao lưu hơi gián đoạn :D
==================================
Bạn cho hỏi: Là sau khi nó thành 1 bọc nước nho nhỏ, bạn tưới cho nó như thế nào? Và từ khi bạn rắc hạt bạn tưới thế nào. Cảm ơn!
đây ban , còn nghiệp dư nên thông cảm , loại dớn này khi tưới hạt lan sẻ ko bị trôi nếu chúng ta tưới mạnh
https://www.facebook.com/photo.php?v=435260706604770&set=vb.100003625328201&type=3&theater
Bác làm còn hơn cả cấy mô, nhìn mà giền. Bác có hình hạt lan ko? Up lên cho em xem với
anh xem vidio trên nhé .
bọc nước nè bạn. giử ẩm vẫn tốt hơn tưới

của a đây .
https://www.facebook.com/photo.php?v=435261116604729&set=vb.100003625328201&type=3&theater

PhốHuế

Thành viên
Kinh nghiệm bản thân là gì,tiếp tục đi nào. Mình thỉnh thoảng thấy quả chín thì bẻ ra rắc vào dớn ẩm, nhưng chả thấy j
có thể địa y của a chưa có hoặc ko hợp với loại lan .
ảnh lúc còn là bọc nước

phát triển những lá đầu tiên

Có 1 cách khác làm hiệu quả cao hơn và rất đơn giản để gieo hạt lan . nhưng vì đó là cách mà người ta nhân giống lan nên ai củng bik rồi nên e ko post .