để hồ điệp nở đúng tết?

tathienanh

Thành viên
Hồ điệp của em đang nứt thân nhú nụ. Từ nay đến Tết còn hơn 3 tháng nữa, làm sao để hoa nở đúng Tết nhỉ. Mọi năm, em cứ mặc kệ, nhưng năm nay muốn thử một cái Tết không cần ra tiệm, mua hoa xem sao.

culanluasg

Super Moderator
miền ngoài nghe nói hồ điệp phải mất ba tháng rưỡi từ lúc đâm ngồng hoa đến lúc ra hoa đầu tiên bạn ah

tathienanh

Thành viên
miền ngoài nghe nói hồ điệp phải mất ba tháng rưỡi từ lúc đâm ngồng hoa đến lúc ra hoa đầu tiên bạn ah
Cám ơn Bác Cù, em chưa đếm ngày đếm tháng bao giờ.
Nhưng thấy mọi năm đúng là lâu lắm từ lúc nhú mầm đến lúc trổ hoa. Hồ điệp nhà em cứ lác đác đến cuối tháng tư âm lịch mới hết. Tiểu hồ điệp còn chơi lây hơn, vì nụ cứ tiếp tục ra.
Thôi, tết lại ra làm chậu rực rỡ, để lấy cây cho năm sau vậy.
Năm tới thì em phải phun B1 trước tết 4 tháng ah? thế có đúng công thức kích hoa không? Em chưa 1 lần kích thích bao giờ...

vanxeng

Thành viên tích cực
Hồ điệp ngoài Hà Nội tùy vào thời tiết từng năm nhưng sớm nhất cũng phải 3,5-5 tháng mới bung hoa kể từ khi có nhú ngồng. Năm nào rét đậm là phải sau tết 1-2 tháng mới có hoa. Cây nhà em năm nào cũng ra ngồng k cần kích thích.

doihoasim

Thành viên

Cây Hồ điệp này cách nay hơn 1 tháng mình cứ tưởng nhú vòi hoa, ai dè lại là keiki, mình vặt đi rồi, và sáng nay thử cho em dùng Đầu trâu 701 xem sao. Cứ thử mới biết được. :D

tathienanh

Thành viên

Cây Hồ điệp này cách nay hơn 1 tháng mình cứ tưởng nhú vòi hoa, ai dè lại là keiki, mình vặt đi rồi, và sáng nay thử cho em dùng Đầu trâu 701 xem sao. Cứ thử mới biết được. :D
theo bác Cù thì giờ này mà nhú ngồng hoa là muộn Tết rồi. Thôi, để tự nhiên đi bạn, không kích làm gì... Cây của bạn khỏe thế này, kiểu gì cũng cho ngồng hoa dài ngoàng đấy.

tathienanh

Thành viên
Hôm thu 7 vừa rồi em ra định mua ít ngọc thảo về trồng các gốc cây trong sân,thấy hồ điệp nhiều quá, lại mua một chục cành về chơi từ giờ đến tết. Giá mềm, có 85k một cây một ngồng hoa.
Các ngồng Hồ điệp trên tầng 4 nhà cứ lớn một cách chậm chạp, ngoài Bắc đang rét hơn rồi. bỏ hẳn ý định kích thích, hay làm một cái gì đấy cho hồ điệp nở đúng Tết...