đẵ có người lặt lá mai

nnaakkkk

Thành viên
hôm nay 13/12 al mình chứng kiến hai nhà vườn lặt toàn bộ vườn mai , vườn cạnh công viên Phú Lâm và vườn Nguyển Ninh ở Bến Tre , chuyện giiiiiii vậy họ là nhà vườn cơ mà

toainguyen82

Thành viên
Bạn chứng kiến còn ít đó. Vì rất nhiều nhà vườn tui biết ( có tui) đã xuống lá một phần vườn vào ngày 13 (ít ai bỏ hết trứng vào một giỏ đâu nhé). hi hi.

Vì sao thời tiết năm nay nắng nóng, oi bức và không lạnh (đó là những gì diễn ra trước 13/12 AL). và đa phần dự đoán thời tiết năm nay không lạnh mà nhà vườn vẫn lặt sớm.

Thật ra, bạn phải biết người ta lặt mấy cây mai đó để làm gì? nếu lặt đi Hà nội (miền nam) thì thường mùng 5 đến mùng 7( tùy ngày chở), nếu lặt 10 đến 13, đó là hàng đã cho thuê và chủ yếu chưng trong phòng lạnh, nhận cây vào 23 đến 26 AL. còn nếu lặt lá 13 đến 14. đó là dân buôn bán chợ tết. nếu lặt 15 hay muộn hơn. Đó là dân chơi số ít. những số liệu này đúng với thời tiết năm thuận nha. Tức là ngày lặt bình thường là 15/12 AL tại miền nam.

Nhận định thời tiết năm nay. Theo mình là khá phù hợp. Hôm qua, sài gòn dính cơn mưa và miền nam dự kiến còn 1 hay 2 cơn mưa nữa. đồng thời nền nhiệt độ phổ biến từ 24 đến 32, 33 độ và độ ẩm trên 80%. tất cả yếu tố trên sẽ kích thích cây mai năm nay nở rực rỡ, không bị nghẹn bông. tuy nhiên cây sẽ nở nhanh hơn bình thường 1 đến 2 ngày nếu thời tiết này vẫn tiếp diễn. Nhưng dự báo thời gian tới trời sẽ âm u hơn nên có thể sẽ bù vào thời gian nở nhanh một ngày. nên Nếu là nhà vườn đa phần dứt điểm 14 và muộn nhất 15. ai sợ âm u nhiều thì dứt điểm 13, ai cho nắng tốt và ít âm u thì dứt điểm 15. Còn nhà vườn nào muốn liều ăn nhiều thì 16 là tối đa.

Tất cả những thông tin trên chỉ là ý kiến cá nhân dựa trên sự tính toán hiểu biết và dự báo (trời ơi) của đài khí tượng thủy văn trung ương. Nên tui xin được miễn trách nhiệm nếu ai nghe theo nha.

Và cũng vì cái trách nhiệm ấy mà nhiều người đến thời điểm này lặn mất tăm vì sợ ôm ....... lựu đạn. hi hi

Nguyễn Toại Nguyện

vuongh88

Thành viên
Theo em, phương pháp tỉa lá từ ngày 10 đến ngày 18al , căn cứ với nụ mai, là phương pháp đỡ đau tim đối với người chơi mai hơn ạ, mỗi ngày tỉa 1 ít dễ kiểm soát cây hơn

nnaakkkk

Thành viên
Muốn nói giiiii thì nói nhưng miền nam lặt lá mai dứt điểm 13 là chưa có tiền lệ là mạo hiểm với 340 ngày công

maivangvinhlong

Thành viên Mua Bán
Em thấy cũng bình thường mà anh, coi nụ thế nào mà lặt chứ, họ là nhà vườn, có kinh nghiệm, nên chắc họ canh lâu rồi mới quyết định lặt vào 13

maivang767676

Thành viên
Muốn nói giiiii thì nói nhưng miền nam lặt lá mai dứt điểm 13 là chưa có tiền lệ là mạo hiểm với 340 ngày công
Năm nay bác định dứt điểm lá mai vào ngày nào vậy? Tùy người chơi, chưng trong nhà khác để ngoài sân.Chưng trong nhà thì lặt sớm hơn 2 ngày, 28 al nụ chuẩn bị nở là vừa. Còn ngoài sân phải canh mùng 1 nở vài bông.

nnaakkkk

Thành viên
Mình dứt điểm 16 , theo mình thì chưng tr nhà hay ngoài trời củng cùng công thức như nhau , trưa 30 rước ông bà thì mai phải nở 10% sáng mùng 1 là phải rực rở ( có 3 ngày thôi ) theo riêng mình thì cây nào mà mùng 1 lẹt đẹt vài bông là cây khg đạt

maivang767676

Thành viên
Chưng trong nhà khác ngoài sân chứ bác? Trong nhà khi hoa nở vàng rực mùng 1 thì đến mùng 5 cây vẫn còn nghẹt bông, chưng ngoài sân mùng 1 vàng rực thì mùng 3 đã xơ xác rồi vì ngoài sân có nhìu gió, mỗi lần làn gió mạnh lướt qua thì hoa rụng thấy xót xa

vuhungvt

Thành viên
Mấy hôm nay tôi cứ thơ thẩn ko tập trung vào việc gì được cứ nghĩ đến việc chọn ngày dứt điểm. Năm ngoái tôi dứt điểm ngày 17 vẫn bị nở sớm 2 ngày. Năm nay nếu tốc độ nở như năm ngoái sẽ dứt điểm ngày 19, năm nay về đêm nhiệt độ thấp hơn năm ngoái khoảng 1-2 độ tôi sẽ trừ đi 1 ngày dự là xuống lá ngày 18. Bác toainguyen dự là 16 là liều vậy trường hợp của tôi là quá liều...ai da lại hoang mang nữa rồi. Các bác có nhiều cây nên bỏ trứng vào nhiều giỏ, tôi chỉ có vài cây chỉ bỏ vào một giỏ thôi lên căng thẳng quá.

Mai Vàng

Thành viên
Mai nhà chơi, 12 là sạch lá, nở sớm 1 hay 2 ngày cũng ok cho người chơi, coi weather focus thì năm nay trời nhiều mây...
==================================
Mấy hôm nay tôi cứ thơ thẩn ko tập trung vào việc gì được cứ nghĩ đến việc chọn ngày dứt điểm. Năm ngoái tôi dứt điểm ngày 17 vẫn bị nở sớm 2 ngày. Năm nay nếu tốc độ nở như năm ngoái sẽ dứt điểm ngày 19, năm nay về đêm nhiệt độ thấp hơn năm ngoái khoảng 1-2 độ tôi sẽ trừ đi 1 ngày dự là xuống lá ngày 18. Bác toainguyen dự là 16 là liều vậy trường hợp của tôi là quá liều...ai da lại hoang mang nữa rồi. Các bác có nhiều cây nên bỏ trứng vào nhiều giỏ, tôi chỉ có vài cây chỉ bỏ vào một giỏ thôi lên căng thẳng quá.
nhà bác ở chỗ nào vũng tàu vậy? 18 có chậm quá ko anh?

Mai Vàng

Thành viên

maivang767676

Thành viên
Mình dứt điểm lá mai ngày 19 al vì tất cả các nụ đều rất to , căng phồng. Theo dự tính trong tình hình thời tiết như vậy, 4 - 5 ngày sau khi vặt lá là bung trấu hết trơn. Khi nụ bung trấu đồng loạt thì bắt đầu điểu chỉnh hoa nở theo ý mình rất dễ.

vuhungvt

Thành viên
Trước đây tôi tự tin với ngày 18, nghe các bác dự báo và cho biết một số đã lặt lá tôi lại càng hoang mang ko biết là sớm hay trễ nói chung là hên sui thôi ko nói trước được điều gì đâu.

Mình dứt điểm lá mai ngày 19 al vì tất cả các nụ đều rất to , căng phồng. Theo dự tính trong tình hình thời tiết như vậy, 4 - 5 ngày sau khi vặt lá là bung trấu hết trơn. Khi nụ bung trấu đồng loạt thì bắt đầu điểu chỉnh hoa nở theo ý mình rất dễ.
Có liều quá ko bác? Sáng này tôi thấy trời lành lạnh đấy.

nnaakkkk

Thành viên
Phương châm của mình là thà nở sớm 1-2 ngày còn hơn là ăn tết xong mới nở , với lại thời tiết ảnh hưởng áp thấp nên mấy ngày tới trời nhiều mây khả năng có mưa là 30-40% nên khg liều được đâu

maivang767676

Thành viên
Trước đây tôi tự tin với ngày 18, nghe các bác dự báo và cho biết một số đã lặt lá tôi lại càng hoang mang ko biết là sớm hay trễ nói chung là hên sui thôi ko nói trước được điều gì đâu.

Có liều quá ko bác? Sáng này tôi thấy trời lành lạnh đấy.
Ko liều đâu bác vì cây lá vàng xơ xác, nụ rất to muốn chực chờ nở rồi. Xuống lá có khi 3 ngày là bung trấu luôn nên ko sợ trễ.

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
Chiều hôm qua ,14al lúc 6 h chiều ,đi từ cầu bình triệu về ngã tư Bình Phước => chợ nông sản Thủ đức ,nói chung toàn bộ khu vực trồng mai của Thủ đức dính chấu hết !mưa rất lớn ngập dử dội ,xe mình cũng chết máy luôn.Trừ những xe có gầm cao ,những xe 4-7 chổ nếu ko khéo chạy vào là phải rã máy => mất zin ,sau này có muốn bán xe tiền xuống thấp .Như vậy nếu dính cơn mưa hôm qua ,bạn có dời ngày lặt lá ko?