Điểu Thiệt Lan - Lan Lưỡi Chim (Lan rừng VN Quý Hiếm)

keijiho

Thành viên mới
Hôm nay được sự đồng ý chia sẻ ảnh của tác giả. Mình giới thiệu 1 loại lan rất quý hiếm và khó gặp của Rừng Việt Nam. Do đó nếu có bắt gặp xin các bạn đừng......làm gì đó mà nó vĩnh viễn không còn ở Rừng hay trên đất VN nữa.

Nếu có bạn nào đã biết rồi thì coi như bỏ qua cho nhé. Nhưng đây là loài lan quý hiếm của VN.

vietphong9

Thành viên
bạn nên cho thêm hình dáng lá hay nhận dạng đặc thù trên loại lan này vì không phải lúc nào lan cũng có hoa

thân

sieudaikho1987

Thành viên
đây có phải là loại mà các đại gia săn bán cả trăm triệu 1 nhánh không a, quý thế này a đưa hình lên liệu có phải vô tình giúp nó nhanh tuyệt chủng hơn ko

keijiho

Thành viên mới
Mình chỉ đưa hoa..... Chủ trang web vncreatures, chủ tấm ảnh là anh bạn rất thân cho nên đã hỏi ý trước khi post hình ảnh lên. :D Vì nó quá đẹp nên mình mới chia sẻ. Mình nhìn bông hoa mà mê mẩn....... hehe

Còn Lan Môi Chim mép rèm thì khác loại này nhé các bạn. Vì tính an toàn của giống này nên xin không chia sẻ thêm các thông tin khác......

culanluasg

Super Moderator
Bạn có từng chơi hay yêu lan rừng chưa ???
phát hiện lan giống mới thật quý ,tuy nhiên giá trị của nó thì tùy theo cảm nhận riêng của mỗi người

culanluasg

Super Moderator
Mình chỉ đưa hoa..... Chủ trang web vncreatures, chủ tấm ảnh là anh bạn rất thân cho nên đã hỏi ý trước khi post hình ảnh lên. :D Vì nó quá đẹp nên mình mới chia sẻ. Mình nhìn bông hoa mà mê mẩn....... hehe

Còn Lan Môi Chim mép rèm thì khác loại này nhé các bạn. Vì tính an toàn của giống này nên xin không chia sẻ thêm các thông tin khác......
việc chia sẻ thông tin giữa những người yêu lan chân chính cũng không có điều gì ghê gớm cả
chia sẻ từ Nam chí Bắc,từ Việt Nam ra cả các diễn đàn người Việt Yêu lan ở nước ngoài rất nhiều
việc phổ biến thông tin để cùng nhau hiểu biết là việc nên làm,còn nếu cảm giác sợ lộ thông tin thì người ta sẽ cất đi vùng phân bố nhưng điều này là không thể giống như trường hợp của cxcanh hay chaunguyen vậy ...rồi những kẻ săn lan đều hiểu cả ,có khi họ còn biết trườc cả những người yêu lan
anh Phùng Mỹ Trung cũng như mình đều không xa lạ gì với giới yêu lan cả nước

sonraubap

Thành viên
Đã từng có một số giống lan cũng được cho là quý là hiếm(lúc mới phát hiện),báo động cấp này nọ,rồi một thời gian sau những anh chị em chơi lâu năm bằng cách này cách khác cũng đã sở hữu được nó.việc các đại gia sẵn sàng chi nhiều triệu chẳng qua muốn sở hữu trước người ta,còn giá trị thật của nó thì còn lắm chuyện để bàn

lekhanh204

Thành viên tích cực
O có gì là nguy hiểm cả,thời đại Internet mà bạn,nhưng nếu có ai rao bán cho mình giá như vậy thà ngắm trên hình còn hơn bỏ cả gia tài để mua (cho dù cây có 1 o 2),mình nghĩ cũng o ít người nghĩ như mình.Thank bạn đã chia sẽ

keijiho

Thành viên mới
Mình chẳng cần quan tâm giá nó bao nhiêu. Mình chỉ biết nó đẹp và rất đẹp đối với mình. Còn đã lên đây thì đừng ai hỏi là có yêu Lan không.! Mình hồi đi học đã chắt chiu từng ngàn lẻ để mua lan ở ven công viên Hoàng Văn Thụ về trồng. Hỏng cực kỳ nhiều. Hồi đó chẳng ai chỉ vẽ cả. Kinh nghiệm chỉ đúc kết từ những lần "đóng học phí " nếu so với trên đây thì chắc còn rất xa mới theo kịp kỹ thuật của các bạn các anh các chú. Nhưng cũng đủ để đáp ứng niềm đam mê của mình...
Thanks các bạn các anh các chú đã chia sẻ..:)

hoalandep1234

Quản lý mới
Mình chẳng cần quan tâm giá nó bao nhiêu. Mình chỉ biết nó đẹp và rất đẹp đối với mình. Còn đã lên đây thì đừng ai hỏi là có yêu Lan không.! Mình hồi đi học đã chắt chiu từng ngàn lẻ để mua lan ở ven công viên Hoàng Văn Thụ về trồng. Hỏng cực kỳ nhiều. Hồi đó chẳng ai chỉ vẽ cả. Kinh nghiệm chỉ đúc kết từ những lần "đóng học phí " nếu so với trên đây thì chắc còn rất xa mới theo kịp kỹ thuật của các bạn các anh các chú. Nhưng cũng đủ để đáp ứng niềm đam mê của mình...
Thanks các bạn các anh các chú đã chia sẻ..:)
Oái chà! Vậy kinh nghiệm đầy mình rồi bác à. Tuy nhiên, mỗi ngày lại có một cái mới, nếu đam mê thì sẽ chẳng đặng. Kỹ thuật cũng từ kinh nghiệm, đôi lúc đúng sai, đôi lúc là chưa tối ưu, chưa có lời giải. Tôi cứ mong sao các anh chị em có đam mê, chia sẻ chân thành mới đáng trân trọng. Đôi lúc, một lời động viên cũng quý, một đóng góp cũng hàm chứa sự sẻ chia cộng đồng, sự so sánh thì luôn khập khiễng.

keijiho

Thành viên mới
Oái chà! Vậy kinh nghiệm đầy mình rồi bác à. Tuy nhiên, mỗi ngày lại có một cái mới, nếu đam mê thì sẽ chẳng đặng. Kỹ thuật cũng từ kinh nghiệm, đôi lúc đúng sai, đôi lúc là chưa tối ưu, chưa có lời giải. Tôi cứ mong sao các anh chị em có đam mê, chia sẻ chân thành mới đáng trân trọng. Đôi lúc, một lời động viên cũng quý, một đóng góp cũng hàm chứa sự sẻ chia cộng đồng, sự so sánh thì luôn khập khiễng.
Chơi cho vui thôi bạn àh!Mình không pro bằng ông ba mình. Ông ấy trồng lan để bán. Còn mình là để chơi và ngắm nên không cần học nhiều.
Mỗi loài mỗi kiểu chăm. Nên thích loài nào thì tìm hiểu loài đó. Nếu không dễ nhầm lắm. Tuy nhiên lâu lâu vẫn bị lừa.
Mua thì nhầm chứ bán thì ko nhầm.

Vấn đề chính ở đây là mình hứa với tác giả là không khai ra vị trí lan ở trong rừng (bất kỳ loài nào). Còn lan rừng mà ở nhà thì khác.........hì hì. Các bác đừng hiểu nhầm nhé. Còn ai lỡ khám phá ra dc thì tùy bạn thôi :D/:). Sắp tới có những chuyến đi rừng nữa. Nếu có ảnh hay đẹp về hoa lan sẽ chia sẻ tiếp... Lan nhà có nở hoa cũng chia sẻ luôn....:p

phamdinhhiepbmt

Thành viên
Các bác ơi, lan này thì có gì mà quý. Em không biết nó hiếm cỡ nào chứ Môi Chim Mép Rèm thì hiện tại em có khoảng 20-30 cây. Em mua cách đây 2-3 tháng, em mua với giá 30k

thedevilx0

Thành viên mới
Quý hiếm thì tôi không dám bàn, còn về cơ bản hình dáng màu sắc, không thấy gì làm đẹp cho lắm!

hoangele

Thành viên mới
Em mới được thông tin 1 bạn tìm được cây lan lưỡi chim mép rèm mà không biết giá trị của dòng lan này như thế nào