Đau đầu vì con Xén Tóc -các bác giúp đỡ nhé!

Chào các bác!Tình hình là mùa này bắt đầu là mùa Xén Tóc đẻ trứng,mà trứng sinh ra nhộng đục thân cây cảnh(đặc biệt là cây Sanh).Chúng hay đậy ở các cành cao và gặm ăn vỏ cây rồi đẻ trứng tại đó,một thới gian chỗ Xén Tóc gặm sinh ra Sâu đục thân và cành rất giòn rễ gãy.Không biết có cách nào phòng ngừa Xén Tóc không các bác?

tranhoan-PT

Thành viên tích cực
Mình cũng bị một số cành , chúng gặm chộm ban đêm , chẳng có cách gì chịu khó ban đêm soi đèn thấy chúng cho bẹp như con rán . Mình có cách thế thôi , ai có cách phòng hay giúp nhé .

jayb0ni_312

Thành viên
Nghe ghê quá vậy. Không biết trong Sài Gòn có con này ko nữa. Ai rành lên chỉ giùm nha. Bạn Hào nói nó đậu trên cành cao mà chứ có phải dưới đất đâu mà rải thuốc dưới đất hả bạn?

mỗi tháng rải 1 lần thuốc furadan hay basudin loại này lưu dẫn nếu con sâu " cắn " vào gỗ dính thuốc là die.
không biết còn cách nào ko.
hay như bác nào có ý kiến là căng mùng ( màn) để cây không bị sâu ăn:)):)):))

VUTIENTHANH

Thành viên
Em thì không bị xén tóc hoành hành ,nhưng mùa này ngoài Bắc thỉnh thoảng có mưa ,vườn nhà em xuất hiện 1 loại ốc nhỏ bằng đầu ngón trỏ ,vòi như ốc sên ,vỏ ốc rất mỏng ,bọn này sinh sản chóng mặt khi trời mưa hay ẩm ướt,và chuyên ăn các nõn lá non ,bác nào gặp trường hợp như em hay có cách nào giải tán bọn ốc này giúp em với .

Em thì không bị xén tóc hoành hành ,nhưng mùa này ngoài Bắc thỉnh thoảng có mưa ,vườn nhà em xuất hiện 1 loại ốc nhỏ bằng đầu ngón trỏ ,vòi như ốc sên ,vỏ ốc rất mỏng ,bọn này sinh sản chóng mặt khi trời mưa hay ẩm ướt,và chuyên ăn các nõn lá non ,bác nào gặp trường hợp như em hay có cách nào giải tán bọn ốc này giúp em với .
Đó cũng là 1 loài ốc sên đấy,phun thuốc sâu cũng không chết,chắc vườn nhà bạn rậm rạp quá cho nên độ ẩm cao tạo điều kiện cho loài ốc này phát triển.Còn theo mình bạn chỉ có cách bắt các con bên trên cành còn dưới gốc bạn có thể dùng thuốc diệt giun đất rắc đều quanh gốc có khả năng chết(mình không chắc có chết không,cũng không nhớ tên thuốc nhưng thuôc này bà con nông dân hay mua để diệt giun trên ruộng)

Người Rừng

Thành viên tích cực
Mình có mấy cây thông, chúng thấy lá thông cứ tưởng là tóc xén cụt hết mới đau cháu chứ, bắt được con nào cho bẹp như con rán luôn.

mrhuynh482

Thành viên tích cực
Chào các bác!Tình hình là mùa này bắt đầu là mùa Xén Tóc đẻ trứng,mà trứng sinh ra nhộng đục thân cây cảnh(đặc biệt là cây Sanh).Chúng hay đậy ở các cành cao và gặm ăn vỏ cây rồi đẻ trứng tại đó,một thới gian chỗ Xén Tóc gặm sinh ra Sâu đục thân và cành rất giòn rễ gãy.Không biết có cách nào phòng ngừa Xén Tóc không các bác?
ở quê mình hay làm một cách có thể cho kết quả 100% đối với sâu bọ hại cây dừa nhưng không biết áp dụng cho sanh được không bạn cân nhắc nhé! đó là mình khoan 1 lổ cở ngón tay cái dưới gốc dưa một cục khí đá vào lấy đát trám lại 10 ngày là không còn 1 con.

ở quê mình hay làm một cách có thể cho kết quả 100% đối với sâu bọ hại cây dừa nhưng không biết áp dụng cho sanh được không bạn cân nhắc nhé! đó là mình khoan 1 lổ cở ngón tay cái dưới gốc dưa một cục khí đá vào lấy đát trám lại 10 ngày là không còn 1 con.
Cảm ơn bạn cảm ơn bạn đã có ý cho anh em tham khảo!

cubat

Thành viên mới
Nhà em cũng thấy rất nhiều ốc đó bò trên cây, tưởng chúng lành nên em không bắt. Mấy cây lộc vưng cụt hết lá non, em nghĩ do bọn sâu dóm, nên chỉ rình bắt sâu dóm thôi. Từ mai phải để ý mấy anh sên con này nữa. Trên cây còn mấy chi sên trần, người như cái đầu đũa, nhớt nhớt trắng trắng, mấy chị này chắc cũng phải tóm thôi các bác ạ.

dien khung

Thành viên
năm ngoái em nuôi mãi mới được 2 cái rễ đúng ý của cay sanh vậy mà sau một đêm cay một nơi, rễ một nẻo thế mới đau, em tiếc mất mấy hôm.....chỉ tại mấy con xén tóc chết tiệt, ghét thế chứ.

La Hai

Thành viên tích cực
Cây xoài cát Hòa Lộc của mình bị nó xén lá còn bị đẻ sâu đục thân ... mình nghĩ lấy keo dính chuột bó vô cây cho nó dính vào thử xem sao, chưa làm thử :D

diepphutho

Thành viên mới
ở trong tự nhiên có rất nhiều loại thuốc được chiết xuất từ cây mà thành ! sao bác không thử phun loại thuốc nào mà xén tóc không thích ! làm như thế vừa đỡ hại cho cây mà lại tốt hơn là dùng những loại thuốc trừ sâu khác ! =))

thang_8492

Thành viên
Bác chịu khó ngồi trông mấy em cây đi, gặp em xén tóc nào tới là chụp đầu, ngắt bụng, nhét thuốc sâu vào, thế nào cũng chết=))=))=))=))=))=))=))=))

Xén tóc không laọi trừ một loại cây thân gỗ nào cả đặc biệt là cây mới cắt cành hoặc mới đánh chuyển, mình đã bị bọn này loại khỏi cuộc chơi mất mấy cây khai thác về. Dùng thuốc để xua đuổi Xén tóc là không thể
- Xén tóc không ăn vỏ cây đâu bạn, nó gặm ngang ở phần vỏ một vệt dài khoảng 1 đến 2 mm và đẻ trứng vào sau khi đẻ khoảng 8 đến 10 ngày trứng nở và ăn vào trong thân gỗ không tạo mùn không để lỗ hở đến khi ta thấy có lỗ ở ngoài vỏ lúc đó sâu đã ra rồi thân gỗ của cây coi như đã tan hoang.
- Khi thấy Xén tóc bâu vào cây bạn lấy thuốc trị sâu đục thân dạng "nội hấp" phun lên thân cây 7 ngày phun một lần phun khoảng phun khoảng 5 đến 7 lần là ok, ra điểm BVTV hỏi thuốc trị sâu đục thân nội hấp loại mạnh nhất họ sẽ bán cho.
Chúc mọi người xử Xén Tóc thành công!

manhntpt

Thành viên
Xén tóc không laọi trừ một loại cây thân gỗ nào cả đặc biệt là cây mới cắt cành hoặc mới đánh chuyển, mình đã bị bọn này loại khỏi cuộc chơi mất mấy cây khai thác về. Dùng thuốc để xua đuổi Xén tóc là không thể
- Xén tóc không ăn vỏ cây đâu bạn, nó gặm ngang ở phần vỏ một vệt dài khoảng 1 đến 2 mm và đẻ trứng vào sau khi đẻ khoảng 8 đến 10 ngày trứng nở và ăn vào trong thân gỗ không tạo mùn không để lỗ hở đến khi ta thấy có lỗ ở ngoài vỏ lúc đó sâu đã ra rồi thân gỗ của cây coi như đã tan hoang.
- Khi thấy Xén tóc bâu vào cây bạn lấy thuốc trị sâu đục thân dạng "nội hấp" phun lên thân cây 7 ngày phun một lần phun khoảng phun khoảng 5 đến 7 lần là ok, ra điểm BVTV hỏi thuốc trị sâu đục thân nội hấp loại mạnh nhất họ sẽ bán cho.
Chúc mọi người xử Xén Tóc thành công!
Nhiều kinh nghiệm ghê nhỉ
E có cách này các bác thử xem nhé
1. Kiếm 1 thanh tre và một cái bìa
2. Buộc cái bìa vào thanh tre thành cái biển
3. Vẽ hình con xiến tóc lên cái biển
4. Vẽ một vòng tròn bao quanh con xiến tóc sau đó vẽ thêm một đường chéo cắt qua mặt con xiến tóc
5. cắm cái biển đấy ở tất cả các gốc cây trong vườn
6. Chờ =))